THẢO LUẬN Tai nghe Ex310Sl - Tai nghe phù hợp cho mọi người ?

Thảo luận trong 'Thảo luận phụ kiện' bắt đầu bởi hoang611, 3 Tháng ba 2013.

1. hoang611

hoang611 V.I.P Member

Xin chào tất cả các thành viên của diễn đàn Secafe.vn.

Diễn đàn của chúng ta vốn là dành cho những người đã, đang và sẽ yêu thích sử dụng các điện thoại cũng như các sản phẩm của Sony :x. Tuy nhiên, dường như chúng ta đã bỏ quên mất một tính năng vô cùng quan trọng, làm nên danh tiếng của Sony: chức năng nghe nhạc. Muốn nghe nhạc hay, chúng ta cũng cần có một chiếc tai nghe thật tốt, phù hợp với mỗi người, để đưa cảm xúc khi nghe nhạc của chúng ta được thăng hoa lên đến đỉnh điểm =))))))))))). Để giúp cho các thành viên của diễn đàn có một nguồn thông tin tham khảo trong việc chọn tai nghe cũng như chia sẻ niềm đam mê, mình xin mạo muội được viết những bài review, trên tay các loại tai nghe :D. Rất mong cả nhà sẽ ủng hộ.

Dông dài cũng đủ rồi, đối tượng được đề cập đến hôm nay sẽ là chiếc tai nghe in-ear Ex310Sl. Đây là chiếc tai nghe mình đang sử dụng được một thời gian và nó cũng không xa lạ gì với nhiều anh em trên diễn đàn. Bây giờ mình mới có thời gian để làm review một cách đầy đủ, chi tiết về em nó.
    Bài review của mình sẽ gồm 3 phần chính:
    + Những phụ kiện đi kèm - Thiết kế - Độ tiện dụng .​
    + Chất âm.​
    +Tổng kết.​

1. Những phụ kiện đi kèm - Thiết kế - Độ tiện dụng

a.Những phụ kiện đi kèm:

Đây là một trong những em tai nghe làm mình vô cùng ấn tượng vì nó có khá nhiều phụ kiện đi kèm, bao gồm:

2 bộ nút tai: “Hybrid silicone rubber earbuds” và “ Noise isolation earbuds”

Một sợi dây nối dài, giắc 3.5mm với chân cắm mạ vàng chữ L

Một cái kẹp bằng cao su với chức năng để cuộn, điều chỉnh độ dài của dây

Một bao đựng tai nghe bằng nhung, rất mềm, sử dụng để đựng và bảo vệ tai nghe.

b.Thiết kế:

Dường như Sony thiết kế bất kì đồ vật gì cũng đều trông rất đẹp và độc, chiếc Ex310Sl này cũng như vậy. Dùng từ ngữ dường như rất khó để có thể miêu tả chi tiết về nó, nhìn chung là nhìn ảnh là ta sẽ có cái nhìn khái quát về nó một cách rõ ràng nhất.

Chất liệu của dây tai nghe là bằng cao su, rất mềm và mịn. Một điểm rất hay là dây không dễ bị rối hay đứt, chất liệu dây cũng không thấm mồ hôi, khiến cho dây không bị mủn ra sau một thời gian dài sử dụng (mình dùng em tai nghe này cũng được khoảng 6 hay 7 tháng gì đấy rồi)

c.Độ tiện dụng:

Phiên bản Ex310Sl mình đang dùng là loại dây vòng qua cổ, rất tiện cho việc nghe nhạc khi đi xe hay vận động, không làm cho dây bị rối hay tay mình vung vẩy vướng vào (tuy nhiên không khuyến khích đi xe và nghe nhạc đâu nhá, không được an toàn cho lắm =)) ). Đoạn tai nghe này có chiều dài là 0.6m cho nên ta có thể thoải mái dùng mà không lo vướng víu. Với những người hơi cao và thích dây dài hơn để thoải mái, Sony cũng trang bị đi kèm theo một dây giắc 3.5mm với chiều dài khoảng 0.9m. Và nếu sợi dây trở nên quá dài ? Sony cũng đã tính đến và cho đi kèm sản phẩm một chiếc cuốn dây tai nghe bằng cao su, giúp ta có thể điều chỉnh chiều dài và bảo quản tai nghe.

Một đặc điểm của các tai nghe là rất hay bị đứt, hỏng ở các chân giắc. Chính vì lí do đấy, Sony đã thiết kế ở chân các giắc những phần như những cái đệm khớp, khiến cho dù đầu giắc đấy bị bẻ cong thì cũng khó có thể đứt được. Các bạn có thể xem chi tiết hơn ở ảnh bên dưới.

Ngoài ra, Sony còn trang bị đi kèm 2 bộ nút tai như mình đã kể trên.
    Bộ nút tai Hybrid thì có 4 cỡ, gồm có cả SS, bộ nút tai chống ồn thì có 3 cỡ, các cỡ của nó được phân chia theo màu :
    + SS - Cực nhỏ - Đỏ​
    + S - Nhỏ - Cam​
    + M - Cỡ trung bình - Xanh lá cây (đây là cỡ phù hợp với hầu hết mọi người)​
    + L - Cỡ lớn - Xanh nước biển nhẹ.​

Bộ nút tai Hybrid cũng không có gì đáng chú ý lắm, còn với bộ giảm tiếng ồn thì có một đặc điểm rất hay: bên trong lòng của bộ nút tai có một lớp xốp bọt biển. Giải pháp này của Sony giúp làm giảm tiếng ồn từ bên ngoài mà chi phí rẻ hơn, không hay bị hỏng hóc và vệ sinh hơn các loại nút tai bọt biển truyền thống.

Bên trái là Noise Isolation Earbuds và bên phải là Hybrid Earbuds​
    Có thể nói rằng, Sony đã thiết kế một sản phẩm với rất nhiều phụ kiện tiện dụng, giúp người nghe nhạc một cách thoải mái nhất, vậy còn chất âm của nó thì sao ?

2.Chất âm

Khi nói về chất âm của những tai nghe, đây là phần khá là khó để tất cả mọi người có thể có chung ý kiến, vì mỗi một người có một sở thích và gu nhạc khác nhau mà :D. Chính vì vậy, mình sẽ nêu cảm nhận của mình dựa trên từng bài hát, và rồi từ đó tổng kết về chất âm của em nó và thể loại nhạc nào phù hợp với em nó.

Thông số của tai nghe:

Nguồn phát của mình:
    Xperia Ion Lt28i, Rom Stock 4.0, dùng bản sound mod Ac!d Soundmod V5.0 cho dòng Xperia 2012, không cài thêm bất kì một plugin nào như Beats hay gì cả.
    EQ của mình là Unique, Headphone Surround là Studio. Tất cả các bài nhạc của mình đều là nhạc 320kbs từ Nhaccuatui, M4A 320kbs từ Itunes và M4A 500kbs từ Chiasenhac.

List nhạc mình test bao gồm:
    + Breathless - Shayneward​
    + Không cảm xúc – Hồ Quang Hiếu.​
    + Lắng nghe nước mắt – Mr.Siro​
    + Grey hound – Swedishouse Mafia​
    + My songs know what you did in the dark – Fall Out Boy.​
    + Racks (Remix) – BOB, Nely … ( mình không nhớ hết vì bài này nhiều đứa rap quá =.= )​
    + Hotel California- The Eagles.​

Mình sẽ đi vào cụ thể từng bài:

+ Breathless:
    Tiếng bas đâp gọn và nhẹ, rất nịnh tai ở đoạn đầu, vừa đủ, không có cảm giác bị lấn quá. Giọng của Shayneward thì mềm, ấm, các đoạn trầm bổng được thể hiện rất rõ ràng. Đoạn ngân ở gần cuối bài có cảm giác rất có chiều sâu, da diết và thậm chí ta còn nghe thấy được cả đoạn nghỉ hơi. Giọng hát bè nữ và nam còn được thể hiện rõ ràng và chi tiết.

+ Không cảm xúc:
    Tiếng bass nghe rất lạ, vẫn đạp rất gọn, chắc, tuy nhiên chưa đủ “đô”, chưa đủ đã và mạnh với một bài có tiết tấu nhanh như bài này. Các hiệu ứng nhạc điện tử không thực sự có sự thay đổi rõ rệt. Giọng của ca sĩ vẫn được tôn lên và rất nổi bật. Và khi nghe gần hết bài, mình có cảm giác tiếng bass hơi đều đều và hơi bẹt.

+ Lắng nghe nước mắt:
    Tiếng lanh canh, tiếng phách, tiếng piano đều được tái hiện một cách chân thực, rất ấm và với mình là xuất sắc :O. Với đoạn hát bè, mình lại không có cảm giác nó thể hiện tốt như ở Breathless, có thể là do đặc thù ngôn ngữ và ở chất giọng, giai điệu nữa. Giọng nam chính tất nhiên vẫn được thể hiện một cách rõ ràng.

+ Greyhound:
    Chuyển phỏm sang nghe một bài dạng dance/house/ trance, mình có cảm giác ở bài này tiếng bass hơi nông, chưa đủ độ đã với một người hay nghe thể thoại này, nó vẫn hơi thiêu thiếu một chút gì đấy. Các nhịp phách vẫn được thể hiện đầy đủ. Sự lên xuống trong nhịp điệu bài hát vẫn đủ khiến cho người nghe phấn khích.

+ My songs know what you did in the dark:
    Chuyển phỏm tiếp sang một bài nhạc rock, ở bài này, dường như ex310sl đã bị hụt hơi, không thể hiện được phong độ. Tiếng của bài nhạc hơi đều đều, cảm giác thiếu nhiệt trong những đoạn trống dồn, cảm giác các đoạn này chỉ lẹt xet một chút rồi qua rất nhanh, không để lại chút dư vị nào. Lí do có thể là bởi giọng của nam hát chính đã được thể hiện quá tốt, khiến ta có cảm giác nó bị lấn át tiếng guitar điện.

+ Racks (Remix):
    Nhảy lại về nhạc rap, hiphop, ex310sl cũng chỉ cho ở kết quả chấp nhận được: tiếng beat lanh canh và vẫn nịnh tai, giọng đọc rap của từng ca sĩ vẫn được thể hiện rõ ràng. Tuy nhiên ở bài này, tiếng bass lại có cảm giác hơi lung bùng.

+ Hotel California:
    Tiếng guitar sắc, bén, được thể hiện rất rõ. Tiếng trống và tiếng bass trong bài nghe rất vừa tai. Một điểm nữa là tiếng vỗ tay trong bài được thể hiện rất thực, rất có không gian, tạo cảm giác mình đang đứng ở giữa buổi hát live của Eagles.

Từ list nhạc của mình và từ tai mình nghe được, mình xin được đưa ra vài nhận xét tổng quan về chất âm của em nó:
    • Là tai nghe có độ chi tiết cao, tiếng bass nghe lạ.
    • Rất phù hợp với các bài nhạc có tiết tấu nhẹ, nhiều giọng của ca sĩ và nhiều tiếng nhạc cụ.
    • Các loại nhạc điện tử (dance, house,trance, dubstep) vẫn có thể thể hiện tốt dù có cảm giác hơi thiếu thiếu một chút.
    • Nhạc Rock sử dụng với em này thì có lẽ không ổn lắm, nó không tệ, nhưng chưa đã tai và hơi bị hụt hơi.
    • Có cảm giác về không gian rất tốt trong dòng inear.
    3. Tổng kết:

Ưu điểm:
    + Tai này có thiết kế tiện dụng, bền bỉ.​
    +Rất phù hợp cho người nghe nhiều thể loại nhạc vì chất âm của nó ở mức cân bằng, không có cái gì “quá” cả.​
    + Thể hiện tốt nhất ở Pop, R&B, sau đó là House-Trance-Dubstep, cuối cùng là Rock.​
    Nhược điểm:
    + Xuất phát từ chính ưu điểm về sự cân bằng ở trên: nếu ai thường xuyên nghe rock làm món ăn tinh thần chính thì em nó sẽ không phù hợp cho lắm.​

Theo ý kiến của bản thân mình, đây là một tai nghe khá đáng tiền, nhất là trong tầm tiền 1tr5 đổ lại cho những ai muốn đầu tư và trải nghiệm âm nhạc ở mức cao hơn. Nó sẽ rất phù hợp với những người nghe tạp, đủ thể loại như mình.

dzungtitoe, yugiohhh, koonguyen6 người khác thích bài này.

2. koonguyen

koonguyen SECafe Level 1

bạn có điều kiện thử review xba3 và xb90ex nữa nhé, mình tò mò 2 con này quá.Review rất hay, cảm ơn bạn nhìu lắm

hoang611 thích bài này.
  3. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin SECafe Level 5

Chưa trải nhiệm tai sony bao h

hoang611 thích bài này.
  4. hoang611

hoang611 V.I.P Member

Mình cũng có nghe qua Xba 3 và xb90ex rồi, chỉ có một vài ấn tượng
    Xba3 tiếng thì rất chi tiết, một dải của nó đều cân bằng, bạn có thể hình dung nó như một con ex310sl cơ mà vượt xa hơn kha khá =))
    Còn Xb90ex thì cảm giác của mình là nghe nó tối và hơi bị nhiều bass quá, không hợp với gu mình :D

Và bạn có thể ấn "Thích" ở cuối bài nhé =)))))

5. hoang611

hoang611 V.I.P Member

Bạn thử đi, theo nhận xét của bản thân là nó rất đáng tiền, giá nhìn chung là tốt so với giá trị mà nó mang lại khi so sánh với những hãng tên tuổi khác như Senheiser chẳng hạn :D

nguyenducbinbin thích bài này.
  6. batkham

batkham SECafe Level 2

con này giá tầm bao nhiêu thế bác? thị trường có hàng nhái ko?

hoang611 thích bài này.
  7. nobitalt

nobitalt SECafe Level 4

đang xài ex310lp cũng na ná như con này, khác cái dây dài hơn, ko có jack nối, còn cặp nút y chang,có hộp đựng tai nghe chứ ko có túi đựng, con này nghe ổn mình nghe hơn 2 năm rồi :)
    đánh giá
    + bền, hai năm vẫn ok.
    + có hộp tiện dụng, ko nghe quấn lại bỏ vô hộp an tâm.=
    + bass chắc, đúng chất sony
    + treble khá, mid ổn, ko bị hiss
    + nhìn hầm hố thế đeo rất êm tai, cách âm tốt, thế nên lúc nghe ai chửi mình mình đều ko hay
    + nhiều mút để thay, mút đẹp rất xì tai
    khuyết:
    +ko có jack nối nên nếu lấy ra nhét vào nhiều lần sẽ bay mất lớp mạ vàng
    + âm trường ko rộng lắm, ko bằng tai fullsize dc, nghe bài hotel california ko đã bằng v6 , có thể biết vị trí các nhạc cụ luôn
    con này mình hay nghe với sony a728 thấy hợp, nghe với MD càng bá đạo hơn ^^

mercury_beta thích bài này.
  8. mercury_beta

mercury_beta SECafe Level 2

Con ex310 này có 2 bản. Bản SL là dây ngắn, có thêm dây nối dài và cái miếng cuộn dây. Bản LP là dây dài, không có miếng cuộn dây. Phụ kiện ear-bud thì y chang nhau.
    Con Ex310 và ex510 cơ bản là soundstage giống nhau, trở và db out cũng giống nhau. Nếu chủ thớt nghe bằng Xperia thì không đủ "đô" để kéo, vì thế tiếng bass sẽ hụt, không mềm, trebe và mid hơi bị tối (theo quan điểm của mình).
    Cá nhân mình thích ex0300 và ex500 hơn, vì âm ra khác mấy dòng đàn em 310/510.
    Về phần nhạc test: mình chỉ thấy có Hotel Cali của bạn (nếu nghe bản thu live 1994 mà bọn soundman hay test) là thuần analog. Nên thêm vài bản thuần analog nữa (không phải audiophile của bọn china hay thu) và có thêm headamp (mình dùng con Sony DHC-MD333 để kéo) thì trường âm sẽ dài, rộng, bass mềm hơn và thuần túy Sony hơn.
    Trên đây là vài quan điểm của mình thôi. Các bác đừng gạch em tội nghiệp.
    Anyway, vài bữa chắc review con EX0300 và cái bluetooth DR-BT150NC quá

hoang611, hatorydancingblue thích bài này.
  9. mercury_beta

Thým này có con MD đã quá. Hie hie. Tất nhiên là soundstage 310/510 thì khi nghe cho cảm giác không rộng như v6. Chỉ có đàn anh đời trước ex0300/500 thì mới chơi được thôi. Với cả, V6 là dòng dành cho studio, là tai nghe thẩm âm, nên bass không bằng, bù lại stereo cực ổn, và chi tiết kinh khủng. Hie hie cơ mà em V6 này nhiều hàng tung của quá, có 450k nên nản. Em là basshead nên chỉ dám sài XB500 thoai

hoang611 thích bài này.
  10. koonguyen

koonguyen SECafe Level 1

bạn dùng máy nào để nghe 2 con này vậy, xperia hay walkman player, hay là máy khác như ifone, s3.....

hoang611 thích bài này.
  11. mercury_beta

Mấy con này phải có nguồn kéo to to chút, mới phát huy hết năng lực bác ạ. Như em sài con XB500, kéo bằng Xperia với Walkman có thấy phê đâu, nghe rung rung tí thôi, kéo bằng dàn thì phê lòi. Bắn CSGO awp mà rung cả đầu hehe

hoang611 thích bài này.
  12. nobitalt

nobitalt SECafe Level 4

con này nghe với dòng xperia chán kinh dị, phí hết cái hay của tai này, mà nhận định có thể bị sai nữa &^^

hoang611mercury_beta thích bài này.
  13. mercury_beta

thánh phán đúng rồi đó

hoang611 thích bài này.
  14. hatory

hatory SECafe Level 1

Bác nói đúng, điện thoại xperia kéo cái tai này ko ngon, nên nghe treble bị hụt, nhiều khi ko có, nhưng cắm vào con walkman là thấy khác liền.

hoang611 thích bài này.
  15. nobitalt

nobitalt SECafe Level 4

ko có đâu , thánh thần gì chứ, vì xưa mình có em ray, nghe nhạc chuẩn 320kpbs convert từ file lossless, tiêu biểu là nghe bài smooth criminal của michael jackson thấy ko hay khi nghe bằng a728 , => tai hay phải có nguồn xin để kéo ...

hoang611Justin.Ng thích bài này.
  16. mercury_beta

Bác thích analog như em rồi. Hehe, nhạc MJ thì chủ yếu là thu analog. Em toàn m4a plus, không thì cứ lossless mà táng, nhưng kéo bằng con mini DHC-MD333 nghe phê lòi ợ

nobitalt thích bài này.
  17. akay911

akay911 SECafe Level 1

Đang sở hữu 1 em như thế này. đã thử cắm với ipod tọuch gen 5 . GLX Note . X-P. X-S nhưng chưa thấy em nào cho phù hợp cả

hoang611 thích bài này.
  18. mercury_beta

Bác phải có Walkman dòng A, không thì Z hoặc F mới kéo nổi mấy tai nghe này. Chịu chơi nghe ở nhà thì mua con DAC nào có phones kéo mới phê.

hoang611 thích bài này.
  19. koonguyen

koonguyen SECafe Level 1

vậy nếu là xperi Z thì ngoài tai nghe kèm theo máy thì tai nghe nào là ứng cử viên sáng giá hơn nhỉ?

hoang611 thích bài này.
  20. nobitalt

nobitalt SECafe Level 4

con z có tặng tai xin mdr r1 hơ hơ ^^

hoang611 thích bài này.