THẢO LUẬN [SE LWW - WT19i]Hướng dẫn chi tiết cách root firmware 0.62

Thảo luận trong 'Xperia Live With Walkman' bắt đầu bởi testter, 4 Tháng tư 2012.

1. testter

testter SECafe Level 1

Tình hình là trước kia mình đã từng root thành công con SE WT19i của mình từ tool của bạn quangnhut trên se-cafe, tuy nhiên trong một lần update bản patch từ SE, mình ko để ý nên đã up fw từ 0.58 lên 0.62 và điện thoại tự động mất root.

Sở dĩ mình lập topic này là vì trong mấy ngày qua, chạy qua chạy lại giữa se-cafe và tinh tế nhưng không tìm được cách nào tốt nhất để root thành công fw 0.62 này. Dùng thử mọi cách để root lại: dùng tool của quangnhut, dùng fastboot... đều không cho kết quả.

Cuối cùng mình tự hỏi bác Google và tìm ra được cách root thành công, và thực sự muốn chia sẻ lên cho các bạn đã và đang gặp phải trường hợp như của mình.

Lưu ý, cách này mình chỉ mới áp dụng cho điện thoại của mình là SE Live With Walkman (WT19i), chưa thử trên các dòng khác. Quá trình root gồm các bước chính:

- Hạ flash từ 0.62 xuống 0.58

- Root bản 0.58 thành công

- Update máy từ 0.58 lên 0.62

Đầu tiên bạn cần backup đầy đủ contact và các thông tin của máy. Mình vừa làm vừa mò nên đã quên backup các dữ liệu, cuối cùng root xong mất hết contact T____T

Đầu tiên, cắm cáp USB, kết nội đt với máy tính, sau đó thực hiện các bước sau:

1. Download các công cụ và fw 0.58 về

CWM Recovery: http://www.mediafire.com/download.php?5jc746im80wr6e7

Firmware WT19i_4.0.2.A.0.58: http://www.mediafire.com/download.php?3dbzosi98gd1a4h

Doomlord rooting kit: http://www.mediafire.com/download.php?72uwvfbcza7l2l7

Flash Tool http://www.mediafire.com/download.php?944bo5hyp45qq44

2. Tắt các trình duyệt virus vì nó sẽ detect và kêu um lên

3. Sau khi download các công cụ trên, bạn giải nén toàn bộ các file thành từng thư mục riêng. Cài đặt Flash Tool bằng cách đúp chuột vào file flashtool-0.6.8.0-windows.exe. Sau khi cài xong, bạn vào thư mục cài đặt của Flash Tool, thường là C:\Flashtool --> drivers, chạy file Flashtool drivers để tiến hành cài đặt adb driver cho điện thoại vào máy tính.

Chọn các tất cả các dấu check để cài đặt, thời gian cài mất khoảng 10 phút. Trong suốt quá trình cài, máy sẽ liên tục hỏi bạn có đồng ý cho phép cài đặt không? Hãy chọn Install anyway.

6. Chạy chương trình Flash Tool vừa cài đặt. Kéo file WT19i_4.0.2.A.0.58_(1254-1868).ftf (sau khi đã dc giải nén) thả vào màn hình Flash Tool, nó sẽ yêu cầu bạn bật điện thoại ở chế độ Flashmode, lúc này nó hiện ra một cái popup hướng dẫn cách vào flash mode, bạn đừng nhấn Cancel mà hãy để đấy.

6. Tắt điện thoại, rút cáp USB khỏi đt. Khi máy tắt xong, giữ chặt phím volume down đồng thời cắm cáp USB vào, giữ như vậy khoảng vài giây sẽ thấy đèn LED màu xanh lá sáng lên. Lúc này điện thoại của bạn đã vào chế độ Flashmode và popup kia cũng tự biến mất.

- Trên màn hình Flash Tool sẽ xuất hiện thông báo Phone ready for flashmode operation

- Lúc này kéo thả file WT19i_4.0.2.A.0.58_(1254-1868).ftf vào Flash Tool rồi nhấn Flash (biểu tượng hình sét đánh màu đen). Chú ý bỏ check 2 chế độ Wipe Uer Data và Wipe Cache, nếu không muốn dữ liệu bị mất.

- Đợi chương trình chạy xong 100% là bạn đã hoàn tất down fw từ 0.62 xuống 0.58 rồi

7. Sau khi down fw thành công, bạn rút cáp và bật lại máy. Khi đt khởi động xong, bạn có thể vào kiểm tra fw hiển thị là 4.0.2.A.0.58

8. Vào Settings->Application->Development->check USB debugging, và set timeout là 30 phút, sau đó vào thư mục DooMLoRD_v4_ROOT-zergRush-busybox-su đã giải nén trên máy tính để chạy file runme.bat

9. Làm theo hướng dẫn để root đt (chủ yếu là ngồi nhấn enter vài phát cho vui :D )

10. Khi hoàn tất, bạn đã chính thức root xong WT19i fw 0.58

biểu tượng super user hình con robot android

11. Vào Setting >> About >> Software update để update fw từ 0.58 lên 0.62, chú ý nhớ mở wifi để có mạng nhé.

12. Sau khi update thành công fw lên 0.62, đt của bạn đã được root ở fw 0.62

Test thử bằng Terminal sẽ thấy quyền root cao nhất

13. Bước cuối, vào thư mục CWM-Install và chạy file install-cwm2 để cài CWM dùng cứu hộ + backup khi cần thiết.

2. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

thanks vì tinh thần , cách này khi update lại lên 0.62 có thể dùng flash tool cũng đc , khi up bỏ wipe data đi là đc ! nhưng nói chung là mất thời gian , unlock bootloader rồi cài kernel là xong @@

p/s : cách này dùng cho mọi loại máy nhé , chứ ko nhất thiết phải là lww đâu !

hoang964 thích bài này.
  3. khoa20072008

khoa20072008 SECafe Level 2

cái này chắc mọi người biết hết rồi

4. elaboss1

elaboss1 SECafe Level 1

ko up bang wifi ma bang pc compansion dc ko?

5. tuanbca

tuanbca SECafe Level 6

Cũng được bạn ạ, riêng mình chỉ up qua wifi cho tiện.

elaboss1 thích bài này.
  6. tomst1993

tomst1993 V.I.P Member

nếu up bằng PC thì sẽ mất root mà

elaboss1 thích bài này.
  7. elaboss1

elaboss1 SECafe Level 1

j up bang flash tool dc ko?

8. vietkamso1

vietkamso1 SECafe Level 1

ANh ơi sao em làm theo các hướng dẫn,máy tính em nhận dạng đc wt19i,nhưng làm đến bước 6 ,sau khi đèn led máy em chuyển sang màu xanh, : đến dòng : device coneted in flash mode ..Còn cái pop up vẫn ko biến mất..ko thể flash tiếp đc

9. vanquyenktb

vanquyenktb SECafe Level 2

bạn đã check vào Usb debuging và Unknow soure chưa

10. vietkamso1

vietkamso1 SECafe Level 1

đã làm đc rồi.Mình ấn nút volume "-" mới đc..ấn "+" hoài thì ko đc

nghung04078 thích bài này.
  11. vanquyenktb

vanquyenktb SECafe Level 2

ấn + là vào fastboot dùng để cài kernel \:D/

12. dajka_3congau

dajka_3congau SECafe Level 1

bạn ơi hướng dẫn mih bước root đi

13. dajka_3congau

đã root đc tks b!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

14. vesalocalbus

vesalocalbus SECafe Level 1

Root ở 058 được, nhưng khi update lên 062 bằng Sony PC Companion thì bị mất root, giờ phải làm sao hả bạn?

15. dajka_3congau

về lại 0.58 root máy. root xong lên 062 bằng đt sẽ ko bị mất root . nếu up = sonyPC là mất root ngay . sao ko dùng tool của bác nhựt cho dễ

testtervesalocalbus thích bài này.
  16. vesalocalbus

vesalocalbus SECafe Level 1

Thanks bạn, mình sẽ thử

17. [MH]Angel

[MH]Angel SECafe Level 1

cách này có cần unlock bootloader ko bạn @@

18. ttbgvolz

ttbgvolz SECafe Level 1

Không cần unlock đâu bạn. Mình đã root thành công với phần mềm unlockroot 2.3 với fw 0.58.
    Fw 0.62 thì unlockroot chưa hỗ trợ.^^. Hôm trước mình cũng up lên 0.62 bằng PC companion và bị mất root. Mình chưa thử up bằng wifi. Vì thấy bản 0.58 chạy cũng ổn định và xài đỡ tốn pin hơn nên cũng chẳng up lên 0.62 nữa. ;)

testter thích bài này.
  19. leehamii

leehamii SECafe Level 1

bạn ơi cho hỏi cái, root xong mà ko hiện lên superuser tức là root chưa đc đúng ko?! máy mình fw sẵn 0.58 r nên từ b1 - b7 ko làm

20. kiet09015

kiet09015 SECafe Level 1

Root xong không lên 062 bằng dt dk .....phải làm sao......