HƯỚNG DẪN Cài Đặt Android XPERIA X1 & Chia Sẽ KN !

Thảo luận trong 'Thảo luận Windows Mobile' bắt đầu bởi h_pro9x, 13 Tháng mười 2011.

?

Bạn Thấy Bài Hướng Dẫn Này Thế Nào

Poll closed 12 Tháng mười 2012.
  1. Rất Chi Tiết - Rất Hay

75.0%
  2. Tạm Được - Cố Gắng Pháy Huy

25.0%
  3. Mình Biết Hết Rồi - Close Đi ........

0 vote(s)
    0.0%
  1. h_pro9x

h_pro9x Developer ! ™

+ Giới thiệu :
    Thấy nhiều bạn hỏi mình về việc cài Android cho XPERIA X1. Trong Forum chưa có bài chi tiết và cũng đã quá lâu không cập nhật. Nay xin viết một bài thật chi tiết cách cài đặt, chia sẽ kinh nghiệm sử dụng và giới thiệu một số bản ROM thông dụng [Daily Use] và mình sẽ cập nhật thông tin và giải đáp thắc mắc thường xuyên trên đây.

+ Cách cài đặt Android trên XPERIA X1 :

Mình cập nhật phương pháp cài mới nhất hiện nay là ClockWorkMod (CWM) Recovery phương pháp cài tiện lợi, ổn định, update được phiên bản mới (Fix lỗi) và cài Gapps.
    Chi tiết cách cài :

1. Phân vùng SD-Card :
    Các bạn chia theo đúng thứ tự như mình hướng dẫn phía dưới nha nếu không sẽ có trường hợp không nhận thẻ nhớ để copy bản ROM và chứa dữ liệu đấy.
    Sử dụng : MiniTool Partition Mananger Home Edition [Download]
    Chia làm 4 phân vùng :
    - 1- Phân vùng 1 : FAT32 ( "Tùy Ý")
    - 2- Phân vùng 2 : EXT2 ( System / 256 MB)
    - 3- Phân vùng 3 : EXT2 ( Data / 512 MB)
    - 4- Phân vùng 4 : EXT2 ( Cache / 256 MB)
    (Chắc chắn tất cả các phân vùng đều được set Primary - Xem video để rõ hơn)

+Lưu ý : Phân vùng 1 (FAT 32) các bạn nên tính trước các phân vùng còn lại sẽ chiếm bao nhiêu trước sau đó chia phân vùng (PV) FAT 32.
    Ví dụ : Thẻ 4GB :
    -PV2 : 256 MB
    -PV3 : 512 MB
    -PV4 : 256 MB
    Suy Ra : 4096-256+512+256 = 3072 MB
    Nhưng các bạn nên chia 3070 hoặc 3050 đề phòng sai số, phần dư ra các bạn cứ gộp chung vào PV4 (Cache)

+ Tùy thẻ nhớ mà các bạn chia nhỏ lại nha. Nhưng bắt buộc PV2 (System) phải lớn hơn bản ROM mà bạn định cài ( Nếu thẻ 1GB thì chia 150MB). PV 3 (Data) chia nhiều ít phụ thuộc vào lượng Software bạn cài vào khi sử dụng Android thôi. Còn PV4 (Cache) Phần còn lại sau khi chia 3 PV trước nhưng cũng nên lớn hơn 75MB cho Android chạy mượt hơn.

Video Cách Chia Phân Vùng :

(Thực Hiện Video: Neopeek - BlackRa1n của diễn đàn Neopeek)
    + Cách Cài Đặt Bản ROM Android :

B1. Giải nén bản ROM download trên mạng về (Mình sẽ giới thiệu một số bản ROM tốt ở phần sau). Nếu trong bản ROM có thư mục npkboot thì bạn chép cả thư mục vào Root của SD-Card. ( VD : F:\npkboot )
    Nếu trong thư mục giải nén không có thư mục npkboot thì tác giả không tích hợp thư mục vào bạn phải tải riêng. Phần giới thiệu bản ROM nếu có 1 link download thì là có tích hợp còn mình đưa 2 link thì 1 link chứa bản ROM và 1 link chứa npkboot. Mình sẽ hướng dẫn chi tiết trong phần sau.
    B2. Chép file ROM (đuôi *.zip) các bạn đừng giải nén mà chép thẳng vào thẻ nhớ. Đâu cũng được nhưng phải nhớ để sau này cài khi vào CWM.
    B3. Vào thư mục npkboot (lúc này gắn SD-Card vào X1 nha). Cắm sạc ( Không cắm sạc lúc vào Android có thể không sạc được nha- có thể thui- tốt nhất là cắm vào trước khi nhấn Haret). Kích hoạt file Haret.exe. Sau đó khi gặp thông báo :
    "Press Volume Down shortly to launch ClockworkMod Recovery .. " thì các bạn nhấn nút giảm âm lượng (Bạn có 5s thôi nhé). Sau đó sẽ xuất hiện màn hình CWM :

[Minh Họa] Màn hình Clockworkmod

B4. Dùng nút giảm âm lượng/phím điều hướng xuống để chọn "install zip from SD card"
    Chọn bản ROM (*.zip) lúc nãy chép vào SD-Card và chờ đợi cho tới khi nhận thông báo Complete !

[Minh Họa] Đang cài đặt

B5. Sau khi cài xong nhấn phím Ok để trở về màn hình CWM và chọn Reboot. Sau khi vào lại WM. Cắm sạc, sau đó kích vào Haret và đợi cho tới khi vào Android. Sau khi vào được Android (Màn hình có thể bị quay ngang. Chờ cho nó bắt sóng hiện tên mạng, hiện 3G/H nếu có) trượt phím QWERTY lên sau đó trượt xuống màn hình sẽ đúng. Sau đó khởi động lại.

B6. Tiếp tục vào WinMobi (WM), cắm sạc và vào CWM và cài đặt Gapps (nếu có - các bước tương tự như cài ROM phía trên). Sau đó Reboot vào lại WM, cắm sạc, chạy Haret và Android bây giờ là của bạn.
    Lưu ý :
    Gapps : Là các ứng dụng của Google như : Google Map, Market, Youtube......tùy bản ROM mà nó có tích hợp vào sẵn ROM hay mình phải tự cài như B6.
    Sau khi cài xong Android tùy bản ROM mà lần vào Android đầu tiên sẽ có một số thiết lập khác nhau để không gây ra lỗi. Mình sẽ hướng dẫn tại phần giới thiệu.
    Một số thủ thuật, kinh nghiệm khi sử dụng Android trên X1, Market mình sẽ giới thiệu sau.

Bây giờ nhiêu đây thôi, mệt quá rùi. Các bạn vọc trước đi nha. Mong dc ủng hộ để mình có động lực làm tiếp các phần sau của bài viết

Thắc mắc : Heigani_Dev@Y!.com
    Y! : Yahoo nha, sợ bị spam thui

phuong04k6, stargraft, kean895 người khác thích bài này.

2. naraxsara

naraxsara V.I.P Member

Cái này là tổng hợp lại các link mình đã post mà ;))
    nhiều bạn hỏi đơn giản vì những bạn đó không chịu "tìm trước khi hỏi" ;-)

3. h_pro9x

h_pro9x Developer ! ™

Thì bởi vậy em mới tổng hợp lại cho các bạn ấy khỏi mắc công tìm. Anh Stick lên hộ em phát cho mọi người dễ theo dõi và đỡ tìm kiếm

mcd218 thích bài này.
  4. letri147205

letri147205 SECafe Level 1

Chịu khó thật, x1 làm được nhiều hơn iphone

5. thanh9a

thanh9a SECafe Level 1

bài viết công phu quá bái phục bác
    em chưa thử android
    vẫn hài lòng với ROM 826xx hiiiiii

6. mesinh88

mesinh88 SECafe Level 1

Bạn cho minh hoi cach chia phan vung the 8g thi lam the nao? Minh lam dk den buoc 4 nhung den buoc 5 thi kp vao dk android ,chi cho mjnh voi

7. binhminh46kx

binhminh46kx SECafe Level 1

Bác chủ top cho em xin lại số máy, em call vào số bác cho nhưng ko được. Thanks

8. amilanista

amilanista SECafe Level 1

Thật sự Em hơi gà, nhờ bác nào giúp Em cài Adroid cho Sony X1 luôn đi ạh

9. thanhtt147845

thanhtt147845 SECafe Level 1

Đúng thông tin mình cần , đang tìm kiếm bữa giờ mà chưa thấy