Slave flash

Thảo luận trong 'Thảo luận phụ kiện' bắt đầu bởi sailor, 22 Tháng tám 2011.

1. sailor

sailor SECafe Level 4

Các bạn thích chụp ảnh bằng điện thoại nhưng lại ko hài lòng với đèn flash tích hợp vì nó nhỏ và quá gần ống kính,cho ra bức ảnh thực sự thất vọng[-x
    Nhưng với kỹ thuật slave flash mình giới thiệu sau đây sẽ khiến giới nhiếp ảnh ko dám xem thường camera phone nữa
    đây là kỹ thuật đã có từ lâu,nhưng áp dụng trên điện thoại thì mình chưa thấy
    Bạn có thể mua đèn và cục nhại trên mạng (150K cho đèn và 100K cho cục nhại)

test slave flash với k800i

một píc demo:D ánh sáng rất tự nhiên đúng ko

2. master_boy_dn

master_boy_dn SECafe Level 2

bóc tem
    ps: thèm quá chắc phải kiếm con cybershot về xài thôi :D

3. songoten28

songoten28 SECafe Level 4

ý tưởng tốt ( nhà đệp đấy :D)

4. hai.firefly

hai.firefly SECafe Level 2

ý là chỉ che bớt cái xenon bằng giấy để chụp gần đúng k?
    cái k85 của mình phóng xenon xa maximum 2.5 mét đổ lại (trong nhà), và xa maximum khoảng 1.5m (ngoài trời), còn chụp gần thì ôi thôi cháy hình tè le

5. sailor

sailor SECafe Level 4

@ hai.firefly
    ý mình là dùng đèn flash rời cho điện thoại cơ mà
    flash rời sẽ cho ảnh ko bị bẹt,thiếu chiều xâu như flash của máy

6. saki92

saki92 SECafe Level 2

Giai thich ro hon nua dc k chua hieu nguyen ly hoat dong

7. sailor

sailor SECafe Level 4

@ saki92
    Đơn giản là khi đèn flash điện thoại nháy sáng thì đèn flash rời cũng nháy sáng theo
    Rồi mình che bớt ánh sáng của đèn flash trên máy đi,lấy ánh sáng chính là đèn flash rời
    Vậy là nguồn sáng sẽ ở 1 hướng khác thay vì chính diện

tầm xa 5m

20m

8. NguyenTrungK4a

NguyenTrungK4a SECafe Level 1

Hì /lấy đâu ra cái đèn Flash đó hầy , và kết nối thế nào vào máy khi chụp?

9. hai.firefly

hai.firefly SECafe Level 2

thế hả, thanks bạn, con k85 mình lấy tay che bớt 1/8 flash cũng bớt cháy hình, hehe nghe lầm mà hoá ra cũng hay

10. HoangTM.Bi

HoangTM.Bi SECafe Level 2

Hì, nhà e có cửa hàng máy ảnh + vật tư ảnh nên e cũng bít chút chút cái này (vì nhà e 1 rổ mà ;))). Cái đèn này ko cần kết nối gì hết. Nó gọi là đèn flash nhưng kì thực nó là đèn nhại (hình như ngôn ngữ của rân chơi ảnh chuyên nghiệp). Tức là khi có ánh sáng (đủ điều kiện) ở xung quanh nó loé lên, thì ngay lập tức nó cũng loé theo (thế mới gọi là nhại). Vậy nên khi chụp hình bằng máy có flash thì lúc đèn flash của bác nháy 1 cái là cái này (phải để gần nhau nha) cũng chớp theo ngay, giúp bác có đủ ảnh sáng để chụp. Cái hơn của nó là nó là đèn rời, sáng hơn flash trên máy và toả rộng ra được chứ ko như cái đèn flash bé xíu trên điện thoại hay máy ảnh.
    P/S: Vì cửa hàng bố mẹ e bán chứ e ko bán nên e chỉ biết sơ sơ có vậy, nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua và góp ý chứ đừng vùi dập e @_@

sailor thích bài này.
  11. ledai.lx29

ledai.lx29 SECafe Level 1

Cho mih hoi w8 khog co flash thi po tay ha?co cach nao bien em no co them cai flash ko vay pan.

12. nptruong

nptruong SECafe Level 4

Hay quá, bạn mua đèn ở đâu vậy? Mình ở Hà Nội thì mua ở chỗ nào nhỉ?

13. unknowghost

unknowghost SECafe Level 4

mình hiểu ý rồi. nhưng mà cách này mình thấy chỉ chụp đc ở nhà thôi. chứ mang ra ngoài đường, đi đến đâu muốn chụp gì lại chạy ra đặt slave flash, rồi lại che flash của máy thì bất tiẹn lắm. ngay cả đến mấy ông chụp ảnh pro cũng chả làm vậy. :).

14. tanbuu

tanbuu SECafe Level 1

em đào mộ lên xíu ạ, em muốn mua cái flash đó thì mua đâu ạ, trong SG thôi nha mấy bác

15. TTMSSG_Nguyenkim

TTMSSG_Nguyenkim SECafe Level 1

Cái quan trọng nhất khi chụp flash cóc trigger slave flash là bác phải xem flash cóc nó có chế độ full manual không, nếu không thì coi như toi vì lúc nào nó cũng preflash hết ạ

16. dieple172

dieple172 SECafe Level 1

màu nước ảnh khá là đẹp. không biết chỉnh như thế nào nhỉ