Kinh nghiệm Tôi cần 1 cái ĐT! Tôi chọn mua đt đã qua sử dụng !!! Tôi cần chú ý những gì?

Thảo luận trong 'Tư vấn mua sắm Sony' bắt đầu bởi maruko_chan, 27 Tháng sáu 2011.

1. maruko_chan

maruko_chan SECafe Level 6

Qua 1 số ý kiến của ae mua máy của mình và ae gọi mình nhờ tư vấn,mình ngạc nhiên nhận ra là có nhiều điều cơ bản về 1 cái đt SE mà ae khi đi mua máy lại không biết,cũng có hỏi tham khảo ace yêu SE,mình xin mạn phép múa rìu qua mắt thợ một chút,chia sẻ với mọi người kinh nghiệm khi đi mua máy đt đã qua sử dụng của mình,mình xin nhấn mạnh đây chỉ là các kn cá nhân cũng như 1 số ý kiến góp ý của ace nhiệt tình,không phải là cái chuẩn gì cả nhé! Chỉ mong sao nó sẽ giúp ace khi có nhu cầu và đi mua máy 2hand sẽ có thêm chút kn.
    Ace ghé qua topic góp ý mình nhé,các ý kiến mình sẽ cập nhật và bổ sung lại ngay tại bài viết này cho ai quan tâm dễ theo dõi.

Mua đt đã qua sử dụng !!! Tôi cần chú ý những gì?

1- Nơi mua bán giao dịch và người mua bán giao dịch:

Về phía người bán,ko rõ người mua là ai,và ngược lại,do đó chúng ta đơn giản nhận thấy là cả 2 nếu có nhu cầu mua bán thật sự sẽ muốn giao dịch tại nhà,hoặc 1 địa chỉ tin cậy nào đó.
    Tại sao lại vậy,thường thì khi mua máy chúng ta có 1-2 ngày ( cái này do 2 bên thoả thuận) để kiểm tra máy,dĩ nhiên ai cũng muốn sau khi mua máy còn có thể gặp lại nhau giao lưu,hay có chuyện gì không như ý muốn thì còn cùng nhau giải quyết.

Người mua và người bán: không chỉ ở góc độ mua hàng,chúng ta nên giao dịch với người mua,người bán có uy tín nhất định,đảm bảo cho chúng ta về tiền,hàng hoá.

2-Các thao tác cơ bản chọn lựa máy 1 chiếc máy

Nhiều bạn lập những topic kiểu như "tôi có 3tr-5tr-7tr,tôi nên mua máy gì? "
    Thật sự rất khó trả lời những topic như này,các bạn sẽ nhận được những lời khuyên như khi bạn "đẽo cày giữa đường" vậy.
    Theo ý kiến và kn cá nhân,hạn hẹp trong tầm những gì mình biết,thì mình nghĩ thế này:

a- Khi chọn 1 cái đt,trước tiên bạn phải quyết định bạn sẽ bỏ ra bao nhiêu tiền cho nó.
    Nói về bỏ tiền mua máy,bạn nên xác định cố thêm vài trăm để có cái máy đẹp,tại sao,cái máy bạn sử dụng cả năm,thậm chí vài năm cơ mà,ko nên vì ham rẻ mà chọn máy có bệnh vặt hay cũ quá.
    Sau khi có mức tiền,h thì đơn giản,bạn có 2 lựa chọn: mua máy new ( ở đây ko bàn tới ) và mua máy 2hand ( sẽ nhiều tính năng hơn,cao cấp hơn máy new cùng tầm tiền)

b-Bạn hãy chọn bạn yêu thích tính năng gì nhất ở cái đt ( chụp ảnh? nghe nhạc? hệ điều hành để giải quyết tốt công việc?...)

c-Bạn chọn điện thoại dạng gì? Thanh ,Vỏ sò ( Gập) hay Trượt?

d-Và sau cùng,với các lựa chọn trên,bạn hãy tham khảo Google,các 4rum,các kênh thông tin để xem người ta nghĩ bạn đang tìm cái đt gì,sau đó hãy tìm và hỏi thông tin chi tiết hơn về cái đt đó.

_________________________​

3- Ok, h tôi đã quyết định mua cái đt "X" ,tôi quyết định mua 2hand ( vì nó ko còn hàng new nữa,vì hàng new đắt hơn...nhiều lý do) ,tôi thấy có 1 chỗ này bán nó,tôi thấy chỗ này uy tín và có đảm bảo,tôi quyết định mua!!!

Vậy tôi nên chú ý những gì khi mua máy?

Nếu là máy còn bảo hành,cả 2 cùng nhau lên trung tâm sony cho họ check !!!
    Rất nhiều người bán máy dỏm dán tem dỏm,bằng cách này bạn cũng loại bỏ luôn bực mình khi gặp loại này,đơn giản khi gọi điện,liên lạc với người bán kiểu này,bạn hãy đề nghị họ lên hãng cùng bạn,thiện chí bán họ ko ngại gì cả,còn ko thì có thể tin là 80% họ bán máy còn bh dỏm !!!

Rồi,h thì tới máy hết bảo hành,máy xách tay...
    Máy hết bảo hành,bạn vẫn nên lấy imei,gọi cho trung tâm và hỏi xem máy này hết bảo hành nhưng có bị bảo hành lần nào chưa?

Là người bán máy qua mạng,mình khẳng định luôn dùm mình và các mem hay bán qua mạng,không phải người bán buôn đt chỉ bán 1 cái,họ bán nhiều cái và có những km,những đảm bảo nhằm giúp người mua có thể yên tâm khi chọn mua hàng của họ,như vậy khi bạn đã quyết định là có thể tin tưởng uy tín và hậu mãi cũng như cam kết của 1 ai đó,bạn chỉ có chuyển tiền và nhận lại chất lượng thôi ! Dĩ nhiên bạn phải chọn người bán có uy tín,có cho bao test máy và có cho bảo hành !

Còn tôi đi mua trực tiếp thì sao,tôi thấy anh này bán rẻ hơn các shop trên mạng !!!

Đây là cái mà mình muốn nói tới !

Thoả mãn các đk mình đã nói ở trên nhé,sau khi bạn và người bán thương lượng xong về giá cả,2 người gặp nhau,và bạn đang cầm trên tay cái máy sắp là của bạn !

Điện thoại,không cần biết nó có gì hay,nó phải là cái điện thoại đã,tức là nghe gọi sóng sánh ổn định,nhắn tin tốt ko bị lạc tin nhắn ^^

Có 1 số kinh nghiệm mua máy,chọn máy,mình xin chia sẻ như sau:

- Test nghe gọi của máy có rõ ràng không,có bị rè loa thoại không,có bị mất sóng đến mức không thực hiện được cuộc gọi không?
    Ngoài ra nếu máy có 3G,wifi thì test cả luôn nhé !

- Vào menu ẩn ( cách vào menu ẩn máy "X" ,bạn hãy google như thế nhé ^^ ) ,kiểm tra mạng có bị khoá không,thời gian sử dụng có đúng như người bán nói không,loa,mic....

1 vài trường hợp,vì sao đó mà cả bạn và người bán ko có sim để test nghe gọi,đơn giản bạn vào menu ẩn,chọn ghi âm ( máy nào cũng ghi âm bằng mic thoại cả,nên bạn ghi âm rồi nghe lại,thấy rõ ràng tức là nếu bạn gọi cho người ta người ta nghe cũng rõ ràng)

- Kiểm tra các phần cứng bên ngoài của máy,có bị hở hay nứt vỏ không?tem,ốc máy có còn nguyên vẹn không, trượt ( với máy trượt) có trơn tru không,nút ấn có nẩy không,có nhận ko? có nút nào ko đàn hồi hay ko ấn đc ko.....loa ngoài nghe có tốt không,tiếp xúc sạc,tai nghe có ổn không?có chập chờn ko? ( 1 số máy như K800,K810 loa ngoài nó nhiều treb,nếu bạn nào nghe rồi so sánh vơi k850 chẳng hạn,là oan cho người ta nhé ^^ ,vậy nên mới nói phải tham khảo ý kiến mọi người)

-Kiểm tra các phần kính của máy ,đặc biệt khuyên các bạn không nên mua các máy có camera mà camera lại bị xước ( dù là nhỏ),nó ảnh hưởng nhiều tới chất lượng ảnh chụp của bạn,màn hình có xước không?

-Màn hình có điểm chết không?Có bị bầm ko?, bạn có thể để màn hình đen ngòm hoặc trắng tinh để phát hiện điểm chết ( đơn giản chỉ cần cho màn hình hiển thị 1 pic toàn màu đen hoặc toàn màu trắng thôi ) để phát hiện điểm chết,vết bầm...,hãy nghiêng máy,nhìn màn hình ở các góc khác nhau, để phát hiện nhé !

1 số máy,khi bạn ở chế độ chụp ảnh bạn thấy vài đốm trắng nho nhỏ,đó không phải điểm chết nhé,điểm chết là những điểm luôn luôn chỉ có 1 màu trên màn hình ( đen,trắng...thậm chí 7màu ^^ )

-Kiểm tra nguồn của máy,cách đơn giản nhất là kẹp nguồn,tuy nhiên cách này vẫn có thể bỏ sót máy bị ăn nguồn.
    Tại sao,máy thì ko bị ăn nguồn,nhưng có 1 chi tiết hay 1 vài chi tiết bị chạm,bị hỏng,khi sử dụng chúng máy sẽ hao pin hơn bt,ko khác gì ăn nguồn cả!
    Bạn hãy ngồi test máy thật kỹ,thường thì stanby máy tầm 1h nó tụt 0-1% pin,nghịch các chức năng thì tầm 1h nó hao 10-20% pin tuỳ máy là bt.
    Máy nào mà không làm gì,kệ nó mà 1h nó tụt tầm 20%-50% pin là ăn nguồn đích thị nhé !

Trên đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân của mình,xin ace nhiệt tình ủng hộ góp ý để topic ngày 1 hoàn chỉnh hơn,và theo mình,khi mua máy,nếu có thể bạn nên đi cùng 1 người có kinh nghiệm mua máy,và thử hết các tính năng của máy có.
    Quan trọng nhất,nếu có thể thoả mãn các yêu cầu từ đầu của topic, >60% bạn có 1 cái máy tốt rồi !

Thêm 1 chi tiết nhỏ nếu bạn nào thắc mắc,khi các bạn mua máy,đôi khi thắc mắc tại sao mình đi mua C905 ( ví dụ vậy) mà lại thấy imei nó ghi là C905a,con thì lại ghi C905i ? tại sao thế?

Mình ví dụ T715 là tên đời máy ( ở đây mình ví dụ mẫu máy T715,các mẫu khác cũng tương tự)
    -Máy bán quốc tế,bản quốc tế có thêm chữ i, thành T715i ( international)
    -Máy bán tại thị trường Trung Quốc ( do băng tần TQ,wifi TQ..có một số cái khác thế giới nên họ có những mẫu máy dành riêng cho thị trường của họ,nếu mình nhớ không nhầm thì chuẩn wifi của Trung Quốc khác với thế giới,các bạn để ý tìm hiểu 1 chút thì thấy đa số mẫu máy nội địa TQ ko có wifi,có thì chỉ làm tăng giá thành máy mà người ta lại ko dùng ^^ ) thì có chữ c ,T715c ( china)
    -Máy bán tại thị trường Châu Âu,Châu Mĩ có chữ a, T715a ( america? cái này mình ko chắc :"> , nhưng máy bán tại châu mĩ ,châu âu thì có thêm kí tự a)

Về căn bản thì không khác gì nhau các bạn ạ,các kí tự đi kèm chỉ là chỉ khu vực bán thôi.
    Và dù là bản gì,đều made in china bạn nhé,đừng nghĩ máy t715a thì ghi made in uk hay made in america gì gì đó :D ,nếu có thì 99% là hàng lung tung ^^

Video mình test sơ qua 1 cái máy 2hand,thực hiện theo các thao tác trên :D

1-Quan sát bên ngoài
    2-Vào menu ẩn,test các phím bấm,test luôn độ nhạy,độ nảy của phím
    3-Test màn hình có điểm chết?có bầm?
    4-Chụp thử
    5-Test mic,loa ngoài,loa thoại
    6-Để ý độ hao pin nhé.
    Ngoài ra ae nên test kĩ hơn mọi tính năng nữa,đây là mình test sơ qua thôi ^^

Bạn có thể tham khảo cách chọn thẻ nhớ tại đây :

http://se-cafe.net/forum/showthread.php?t=32190

Nếu bài viết này có ích với bạn,không cần thank cũng đc,nếu muốn thank mình,hãy ghé qua topic bán máy của mình và đá nó 1 cái dùm mình bạn nhé ^^

suntrouble, boydudon, ZyC314 người khác thích bài này.

2. Dark

Dark SECafe Level 2

Re: Tôi cần 1 cái ĐT! Tôi chọn mua đt đã qua sử dụng !!! Tôi cần chú ý những

Quá cần thiết cho những bạn đã và đang chuẩn bị có ý tưởng lập topic "Có tầm xxx tiền, muốn tư vấn mua máy...". Thanks Cường nhiều :D

P/S: Điện thoại là đồ điện tử, đôi khi nó cũng dở chứng. Con người đang sống bình thường còn bị nhồi máu cơ tim cơ mà @@. Nên nếu máy sau khi mua bán trao đổi kỹ càng mà phát sinh bệnh tật, cũng cần sự bình tĩnh của người bán và mua để giải quyết vấn đề. Vì dạo này hay thấy xuất hiện vài topic tố cáo, kiện tụng v.v...

3. chagekuter

chagekuter Thiên Thần Sa Đọa Thành viên BQT

Newbie tranh thủ đọc nhé, anh em nào đi qua đá đít lên cho các mem mới nhé!

ruanyuyongdvc thích bài này.
  4. ghost91

ghost91 SECafe Level 6

UH bác Chan nè! Rất ý nghĩa! :41:

ruanyuyongdvcDisappear thích bài này.
  5. quoctai0810

quoctai0810 SECafe Level 2

ủng hộ bác cường có bài viết hay cho những ai cần kinh nghiệm mua máy nè ^^

6. Amerial

Amerial V.I.P Member

Biết tại sao viết bài này oy ;)). Sẽ áp dụng cho e Satio....... :D

7. Dominic_Gaga

Dominic_Gaga SECafe Level 5

Cường ơi viết dài quá đọc hoa cả mắt ;)) nhưng cũng đọc xong hehe

8. vipidolhp

vipidolhp SECafe Level 1

Hay qúa. Tks bác nha.....

9. trang lam

trang lam SECafe Level 2

up cho ai có ý định mua máy nhé và chúc sẽ chọn được máy NGON-BỔ-RẺ

10. levni

levni Moderator Thành viên BQT

''1số máy,khi bạn ở chế độ chụp ảnh bạn thấy vài đốm trắng nho nhỏ,đó không phải điểm chết nhé,điểm chết là những điểm luôn luôn chỉ có 1 màu trên màn hình ( đen,trắng...thậm chí 7màu ^^ )''

Đề nghị chủ thớt nói rõ mấy cái đốm trắng ấy là cái gì cho mọi người hiểu?Thanks!

11. ybs_khanh

ybs_khanh V.I.P Member

+ 1000001

Bài viết quá khủng Cường ơi :X

12. meomia

meomia SECafe Level 2

test camera mình hay làm là bật cam lên rồi lấy tay bịt kín cam lại xem thế nào,tiện thể ktra luôn màn hình được có điểm chêt ko.stick topic please
    nguồn thì cứ tháo lắp pin mấy lần.gọi 900 mấy phút xem tụt nhiều ko biết ngay

bkk55 thích bài này.
  13. Cleon

Cleon SECafe Level 4

Nói chung cần có một topic thế này. Thanks bạn Cường phát.
    Nhưng trình bày như vầy thì sợ là newbie đọc vẫn bị loạn.

Bạn Cường có thể viết theo hướng đặt mình là một newbie bắt đầu chọn mua máy. Sẽ xuất hiện một loạt câu hỏi như: cần gì? có bao nhiêu tiền? mua cái gì? mua ở đâu? mua làm sao cho tốt...

Việc giải quyết các câu hỏi đó sẽ cho đáp án cuối là cưới em nào về nhà.

Darkmaruko_chan thích bài này.
  14. The Vinh

The Vinh SECafe Level 2

Ước gì bài này có từ 5 năm trước . :)) :))
    Lên đầu cho các bạn chuẩn bị mua máy

15. ventoan1992

ventoan1992 SECafe Level 4

bày viết hay cho newbie học hỏi nè

16. Trungcheng

Trungcheng SECafe Level 1

cảm ơn bạn, bài viết rất hay :)

17. chetvislo

chetvislo Banned

sao con ss i900 của em nếu để yên thì 1 tiếng vẫn tụt tầm 1-2% pin thôi
    chơi game thì ko tốn pin nhiều lắm nhưng khi xem video hay bấm bậy bấm bạ ( nghịch tùm lum cái menu ) thì tầm 1h là mất khoản 30-40% luôn ..
    // pin của em là pin trung quốc ( pin 9 hãng mất rồi )
    // pin em để yên khoản 3-4 ngày thì máy mới tắt nguồn ( Wm 6.5 )

18. doicho1tinhyeu_boy9x

doicho1tinhyeu_boy9x SECafe Level 4

Thích nhất câu cuối topic.......^^

Dark thích bài này.
  19. Dark

Dark SECafe Level 2

Đừng nói là câu này nha "Last edited by maruko_chan; Yesterday at 18:43."

20. ghost91

ghost91 SECafe Level 6

Nó đó........................=))