Thảo luận: Pin và vấn đề sạc pin đúng cách

Thảo luận trong 'Thảo luận phụ kiện' bắt đầu bởi vnhat, 21 Tháng ba 2009.

1. khuong1010

khuong1010 SECafe Level 1

Đồng ý vs bác này nè... :d

2. elpvn

elpvn SECafe Level 2

Cho mình hỏi là C901 nên dùng sạc zin loại nào? Mình đang có CST-75 output 750mAh và CST-13 output 350mAh? Công suất ra về lý thuyết là càng lớn thì càng mau đầy pin, nhưng liệu có hại gì không khi dùng loại có công suất lớn? Thanks các bạn ^^

3. royal

royal SECafe Level 2

theo mình thì cứ nhồi theo hướng dẫn của nhà sản xuất cho đỡ áy láy. :))

4. chagekuter

chagekuter Thiên Thần Sa Đọa

Pin của các máy đời mới bây giờ chỉ cần sạc đầy, sạc đủ và sạc khi cần thôi. Không cần sạc nhồi đâu mấy bạn!

5. royal

royal SECafe Level 2

mình vừa mua cục pin mới, giờ đang sạc nhồi 8 tiếng. hôm qua sạc đc 1 lần rồi, đang nhồi lần 2. tại lúc mua mấy em bán hàng dặn dò kỹ là phải nhồi thì pin mới phát huy hết công suất. cứ tạm tin thế đi. :)) những lần trước chẳng bao giờ nhồi, thấy cũng bình thường. lần này xem có khá hơn thật không.

6. leenoo

leenoo SECafe Level 1

7. tangconglam

tangconglam SECafe Level 1

hay quá tks mọi người

8. KiemHung

KiemHung SECafe Level 1

Mình mới mua lại X10 nhưng không bao giờ xạc được 90% pin trở lên, thường thì gần 90% là hình như không vào điện nữa vì mặc dù vẫn cắm xạc nhưng lượng pim sụt giảm nhanh chóng, sạc mình là sạc chuẩn theo máy và đã thử cả sạc arc vẫn vậy.

Bro nào biết nguyên ngân chỉ với, thanks nhiều!:D

9. ogovietnam

ogovietnam SECafe Level 1

10. tadavico

tadavico SECafe Level 4

Theo mình chỉ cần sạc đầy thì rút ra, tránh sạc qua đêm là được. Sạc qua đêm thì pin ko bền đâu

11. nguyenht1108

nguyenht1108 SECafe Level 1

Theo mình thì chỉ cần lần đầu mua máy về dùng cạn hết pin rồi sạc khoảng 2- 3 h là đc , còn các lần sau thì cứ gần hết là sạc khoang 2h tránh sạc wa đêm là ok hjhj, đt của mình dung theo cách đó thấy pin khá tốt.

12. vietthanh_tcnh

vietthanh_tcnh SECafe Level 1

tại sao để sạc wa đêm lại hại máy nhỉ? máy báo 15% là nên sạc hay để dưới 10% thì sạc hả các a

13. crldc

crldc SECafe Level 1

Sạc qua đêm hại máy đối với các bộ sạc không có bộ ngắt, khi đó làm hư pin. Còn bộ sạc zin đi theo máy thường tự ngắt điện khi đã sạc đầy thì không bị ảnh hưởng.

Ngoài ra, một số máy mới có trang bị tính năng xả pin (discharging), nghĩa là khi máy sạc đầy thì nó thôi không sạc nữa mà xả pin (khoảng 5-10%), sau đó lại sạc tiếp.

Vì thế đôi khi ta cắm sạc 3-4h mà rút ra pin báo 95% là vì thế.

Tuy nhiên, nếu cắm sạc liên tục thì pin phải thực hiện nhiều lần chu trình xả-sạc-xả-sạc cũng ảnh hưởng không tốt đến tuổi thọ pin.

Vì thế lời khuyên đúc kết là: khi nào pin hết/gần hết (khoảng 10-15% hoặc khi có thông báo sạc) thì mình sạc, khi nào máy báo sạc đầy thì thôi, nếu cẩn thận có thể để thêm 15-30 phút tuỳ loại máy. Còn nói chung nên tránh cắm sạc qua đêm, hoặc thời gian dài.

14. Astrid

Astrid SECafe Level 1

Đều là pin Tàu cả thôi, muốn giữ đến mấy thì nó cũng chẳng thể hơn được nhiều.
    Thà các bác đầu tư mua hẳn pin xịn từ nc ngoài về, sau đó làm theo hướng dẫn sạc của nhà sản xuất mới bõ.
    Chứ mấy cái pin theo máy ở VN mình hàng siêu lởm... giữ mấy cũng thế cả thôi :D

15. CawnAnone

CawnAnone SECafe Level 1

Hi!A question

Hi!
    Xin vui lòng gửi email cho chúng tôi nếu bạn sở hữu cổ phiếu của một số công ty . shareholders@forexspot.biz
    Chúng tôi có một câu hỏi cho bạn .

16. leeduni

leeduni SECafe Level 1

Mấy bác cho mình hỏi, pin bst33 là các dòng sony w302,t700... đều dùng phải không bạn. Mình đang dùng con w302, nhưng cục sạc bị hỏng( out put 5 VDC-350 mA) mình lấy cục sạc của thằng bạn dùng con T700( pin cũng bst-33) nhưng out put 4.9 VDC-700 mA. Thấy mA nó cao gấp đôi và khi sạc cũng nhanh gấp đôi( lúc sạc thì pin và cục sạc nóng ghê lắm) nhưng được 1 năm thì pin chai rồi (. Không biết pin dung lượng cao Galilio hay Scud sạc cục này đc không bạn hay phải mua cục sạc khác nữa. Còn pin original là pin chính hãng phải không mấy bác

17. KrevedkoBro

KrevedkoBro Banned

вредны ли креветки для желудка, печени?

Вредны ли креветки для желудка, печени? при НЕ частом употреблении...[​IMG]

---------- Post added at 14:08 ---------- Previous post was at 14:01 ----------

Вредны ли креветки для желудка, печени? при НЕ частом употреблении...[​IMG]

18. ax.armani

ax.armani SECafe Level 1

19. chipchipshop

chipchipshop SECafe Level 1

Mỗi điện thoại sử dụng một loại pin riêng. Nên tắt máy để tránh tình trạng pin phải đồng thời làm việc ở hai trạng thái: nạp và phát điện. Nếu do nhu cầu công việc không thể tắt máy, hãy làm điều này ít nhất là 3 lần đầu tiên khi sạc pin mới.
    Từ lần thứ tư trở đi, khi sạc, tránh sạc qua đêm và không để pin quá kiệt rồi mới sạc cũng như pin còn nhiều điện.
    Sau khoảng 30 lần sạc bình thường thì nên để pin cạn kiệt một lần rồi sau đó sạc. Làm như thế, pin sẽ được làm tươi và kéo dài tuổi thọ.
    Sử dụng điện thoại hợp lý
    Kế đến bạn nên hiểu rõ cách sử dụng điện thoại của mình để biết và sử dụng một cách hợp lý và hiệu quả nhất.Trước khi sạc cần tắt máy.Tắt những chức năng không sử dụng như Bluetooth vì Bluetooth hao pin rất nhanh. Ngoài những máy có chế độ standby để giảm bớt việc tiêu hao năng lượng (khi điện thoại đang ở chế độ chờ) thì bạn nên tắt chế độ ScreenSaver là những hình ảnh động, chữ chạy... khi máy không sử dụng đến trong một thời gian.
    Độ sáng màn hình nên để mức trung bình và bạn nên để chế độ tắt ánh sáng sau khoảng 10 đến 15 giây khi không dùng máy. Màn hình càng lớn thì ánh sáng màn hình sẽ làm hao pin khá nhanh.
    Tắt các ứng dụng chạy ngầm trên máy như trò chơi, ứng dụng Wi-Fi... Ngoài ra, cũng phải để chuông nhỏ và rung nhẹ khi không cần thiết.
    Kiểm tra máy mạng và máy thường xuyên: Một nguyên nhân làm hao tốn năng lượng đáng kể của pin là do mạng. Nếu ở nơi mạng yếu, máy sẽ phát ra năng lượng mạnh hơn để dò lại sóng, hoặc phần thu sóng của máy bị lỗi khiến nó phải liên tục phát năng lượng để dò tần số sóng.
    chipchipshop cái này mình sưu tầm được mong là giúp ít cho mọi người

20. shenlong

shenlong SECafe Level 1

cho hỏi tui có thể mua cục sạc ep800 loại xịn ở đâu trong hcm vậy