Thảo luận: Pin và vấn đề sạc pin đúng cách

Thảo luận trong 'Thảo luận phụ kiện' bắt đầu bởi vnhat, 21 Tháng ba 2009.

1. minhnghia54

minhnghia54 V.I.P Member

Đồ tàu mà giá rẻ vậy chắc là có vấn đề với thời gian rùi bác.

2. samal

samal SECafe Level 1

30k mua làm j bac',kiếm cai' xin đi vừa bền máy vừa bền pin.

3. TranZen

TranZen SECafe Level 1

hôm trước mua con pin quái quỷ BST-38 ở TGDĐ về lắp vào z770i mà nó ko lên điện luôn :-< tiếc đứt cả ruột :44: mà em mua mất 120k mới cú chứ, còn pin BST- 13 của bác thì em chịu thôi, nhưng mà dùng pin tàu hãi lắm [-( coi chừng nổ máy có ngày :104:

4. electricnlove

electricnlove SECafe Level 1

pin em có 2 ngày muốn mua đây ai có pm em nhé em đang xài k750i

---------- Post added at 14:51 ---------- Previous post was at 14:43 ----------

em sạc 1 tiếng đã đầy dùng được 2 ngày pin k750i như thế là tốt hay lởm ạ

5. MrQ

MrQ SECafe Level 1

Mình đang xài Elm, lần đầu mình sạc 8 tiếng pin xài được hơn 3 ngày...nt, gọi điện, xem mobi tivi, xài 3g...đủ thứ hết...cách tiết kiệm pin thi khi không cần xài thì các bạn nào xài máy có 3g nên tắt chế độ 3g và xài 2g thôi...

6. ngocquyen1517

ngocquyen1517 SECafe Level 1

Pin K800i

Mình đang dùng K800i, hôm trước may quá kiếm được quả pin BTS-33 1000mAh của em Satio nên dùng được cả tuần nếu như không làm gì?Dùng đã quá!

7. unknowghost

unknowghost SECafe Level 4

TGDD chuyên gia bán hàng fake, hàng tàu với giá cắt cổ. các bác chú ý tuyệt đối ko mua ở đây nha.

snow_angel_3103 thích bài này.
  8. sean1304

sean1304 SECafe Level 1

Mình đang xài còn Hazel pin zin máy zin sạc thì để khoảng 2-3 tiếng là đầy! Và máy mình cũng thường nghe nhạc (khoảng 2-3 tiếng 1 ngày), Chơi game thì hên xui có khi chơi 4-5 tiếng có khi thì 1-2 tiếng, dùng độ sáng màn hình thấp nhất (50%), từ lúc mới mình đã rất rất hạn chế việc vừa sạc vừa sử dụng máy ( hình như có 2-3 lần vừa sạc vừa chơi game vì đang mún phá băng trò chơi đó...hix hix)! Với tình trạng như vậy thì máy mình xài khoảng 2,5 ngày mới sạc , nếu ko chơi game nghe nhạc (chỉ để nghe gọi nt) mình nghĩ có thể sử dụng được 3 ngày đến 3,5 ngày!

9. tadavico

tadavico SECafe Level 4

Mình thấy cứ sạc tới lúc báo pin đêỳ thì rút sạc ra là ok nhất, xài vậy mình thấy tốt cho pin hơn

10. mecury2511

mecury2511 SECafe Level 1

cho mình hỏi chút, cục sạc theo máy của mình phần OUTPUT của nó ghi là 4,9V === 450mA, nhưng giờ nó bị hư rồi, mình mua lại cục sạc mới, giờ mới để ý là OUTOUT cục sạc mới ghi là 4.9V ==== 750mA lận, lúc đầu sạc bình thường, nhưng về sau thì nó hay ko nhận sạc mặc dù đèn báo hiệu vẫn sáng, phải cắm vào rất nhiều lần mới sạc đc, và nó có tiếng kêu nhỏ nhỏ phải áp sát tai mới nghe đc, vậy trúng phải cục sạc dỏm rồi hả mọi người, hay do cục pin bị chai @@

11. 988553353

988553353 SECafe Level 4

bán lại cho mình cục có ghi 750ma đi :))

12. mecury2511

ặc ặc @@
    máy mình bị làm sao thế bạn @@

13. hoxuantam

hoxuantam SECafe Level 5

Dòng sạc lớn quá đôi khi làm hỏng bo mạch và hư pin. Bạn nên thay lại pin và sạc theo máy. Đừng dùng cục sạc 750ma nữa

mecury2511 thích bài này.
  14. mecury2511

ok, vậy chắc mình phải đổi sạc thui :(

15. trancuongdap

trancuongdap SECafe Level 2

Theo tớ thì đừng để pin cạn quá rồi mới sạc, cứ xuống tầm 20% sạc là đưọc. Ý kiến thực tế riêng thôi nhé

16. h4b0n9

h4b0n9 SECafe Level 1

Thật ko bác :o e đang định mua kai thẻ 8gb ở đó :-ss

17. hungrywolf.fri

hungrywolf.fri SECafe Level 1

mình moi dùng thoi , cam on nhieu

18. cuongmin

cuongmin SECafe Level 1

Cần thiết phải sạc nhồi 8h đó bạn

19. kleorix

kleorix SECafe Level 1

ngày xưa mình có tìm hiểu về vấn đề này rồi, từ 1 tài liệu tiếng anh vì thấy 4rum việt viết trái chiều quá.
    Đại ý là :
    Việc sạc nhồi 8h hoàn toàn KHÔNG CẦN THIẾT. vì chuyện sạc nhồi 8h chỉ dành cho loại pin NiMH (và Ni-cd) 2 loại pin này cũ lắm rồi ko còn sử dụng nữa nên mình ko phân tích vì sao cấu tại của nó phải sạc nhồi trong 3 lần đầu tiên.
    Còn đa số các loại pin hiện nay dùng li-ion hay li-po(Li-ion polymer nâng cấp từ li-ion an toàn hơn) thì khi bộ sạc báo đầy, là xong (full, it is full. That's it.)
    Việc nhồi thêm có thể hại pin nếu máy ko đc trang bị bộ ngắt tự động, đa số máy se đời cao đều có nên mọi ng cứ yên tâm, nhưng chỉ phí thời gian.

ps: bác nào xài pin li-ion mặc đồ bảo hộ rồi lấy cây đinh đóng vào quả pin coi pháo hoa =))

Nói thêm về cách dùng pin, mình thì vẫn làm như sau: xài tới khi máy báo cần sạc thì đem đi sạc, có cố xài cũng chỉ thêm 1 chút. đâu phải ngẫu nhiên nhà sx cho cái thông báo sạc nhảy ra khi cần thiết. khi sạc nó báo full thì chờ thêm ~20-30p rồi rút ra (phòng trường hợp full ảo).

h4b0n9 thích bài này.
  20. oreo.milk

oreo.milk SECafe Level 1

em lần đầu tiên dùng SE, cho em hỏi pin báo 100% và đang sạc thì đã đầy chưa hay phải đợi thông báo đầy mới đầy hẳn :|