Thảo luận: Pin và vấn đề sạc pin đúng cách

Thảo luận trong 'Thảo luận phụ kiện' bắt đầu bởi vnhat, 21 Tháng ba 2009.

1. ybs_khanh

ybs_khanh V.I.P Member

ờ đúng rồi, khoảng vài chục lần sạc thì nên xả pin 1 lần :D

KHoảng vài tháng đầu thì mình sạc đúng theo hướng dẫn của mấy pro lắm :-? Sau đó thì... :)) Cắm sạc cả đêm, sạc 50% rút ra, pin hết liên tục :D nhưng thấy nó vẫn khỏe, chẳng hề gì ... :)

Thất Tình thích bài này.

2. tranlenam

tranlenam SECafe Level 1

Cái này nghe nói ở đâu đó "Do dùng lâu -> pin nóng lên nên kết quả sai lệch, để nguội nó trở về đúng vị trí". Còn 1 số điểm lạ nữa là sao khi xài liền tù tì 2-3h (như em) xong rùi bật coi pin liên tục (coi xong thoát ra, xong lại vô coi) thì pin nhảy xuống rùi lại lên nhưng không bao giờ quá 7% so với mức cân bằng (tức là lúc để lâu thật lâu cho nguội) <-- cái nì hum bữa ôn dao động điều hòa ngồi buồn buồn vẽ đồ thị pin Sony=))=))=)).

snow_angel_3103 thích bài này.
  3. vantuan102

vantuan102 SECafe Level 2

quả hồi pin thì đúng là có rồi, bữa chụp ảnh từa lưa xuống 3x% lúc sau thôi ko chụp nữa bật lên thấy 4x%

4. Chick[e]n

Chick[e]n SECafe Level 4

Chà, sao không bác nào trả lời dùm tớ câu mod pin nhỉ? Hay trong diễn đàn không có người thử ?

5. Thất Tình

Thất Tình SECafe Level 5

ài xạc đầy pin ít gọi ít nghe nhạc ít chụp ảnh ít nhắn tin xài dược 2 ngày rưỡi

6. Chick[e]n

Chick[e]n SECafe Level 4

Khổ nỗi tớ ghiền chơi game, cứ rãnh là chơi nên hầu như ngày nào cũng sạc. Pin tớ xài cũng tạm, nếu gọi, nhắn tin thì được tầm 2 ngày.

7. k810i=-

k810i=- SECafe Level 1

Ko Bik Có Pác nào Bị Chưa ? Chứ Mình Thấy Pin Se ít Chai lắm ! Nó Chỉ Bị Phù Thôi àh ! :(( , Con K81 Mình Đã Bị Phù 1 lần rùi Và Kết Quả Là Khi Mở Nắp Pin ra Là Ko Đóng Lại Dc Lun ! Và Mua Pin Mới , Mình Chỉ Xài 1 Ngày àh Là Chừng Ko Bik Phải là Pin Dõm Ko Nữa ! Nghe Nhạc Thì Đa Số Cắm Vào Loa Hát Chừng 4-5 h
    Àh Sao Ko Pác Nào Nói về Mod Pin Nhĩ ! Nghe Tò Mò quá ! Ước Gì Pin Mình Dc Như Con Philip Xài 1 Tháng :))

8. Thất Tình

Thất Tình SECafe Level 5

bên diễn đàn Sl4x người ta tháo 2 cell của Laptop ra mod thành pin di động gọi nghe thả cửa được 30 ngày ; ghê ; nhưng làm thế máy cũng nặng thêm mấy lạng nữa

Mod pin sony hơi khó ; nhưng không biết có cao thủ nào dám thử không

Bên sharp người ta còn mod pin Nokia thành pin sharp nữa là

9. caotunglam

caotunglam SECafe Level 2

Mod pin trên lí thuyết vì là lấy cell của pin tốt hơn , đấu mạch của pin kèm máy vào :D Nhưng mà thực hiện nhiều vấn đề này sinh lắm , hàn cách mạch vào cũng là cả nghệ thuật luôn , em thử làm nhưng chịu

10. nguoicamlai

nguoicamlai SECafe Level 1

chuyện % pin dao động là chuyện bt. đó là do nhiệt
    nếu bạn để pin nguội lại thì % pin sẽ tăng lên.
    hồi nhỏ mình thường lấy pin Con Ó đã hết đem vào bếp làm cho nó nóng lên sau đó để nguội lại vẫn có thể dùng được, nhưng mấy bro phải cẩn thận khi chơi trò này nha,hj

11. vnhat

vnhat V.I.P Member

rất vui vì mọi người vẫn hứng thú với chủ đề này

theo kinh nghiệm cũng như quá trình vọc máy từ chính hãng đến bèo bọt,mình rút ra 1 số điều như sau:
    -Loại pin cần sạc nhồi là Ni-CAD và một số pin công nghệ cũ,chắc chỉ còn tìm thấy trong viện bảo tàng
    -pin Li-Ion có cấu tạo khác 1 chút nên về lý thuết lẫn thực tế,không cần và KHÔNG NÊN sạc nhồi.Tại sao không nên? bởi vì mạch ngắt pin sử dụng liunh kiện bán dẫn,ở vị trí of vẫn có dòng rỉ chạy vào pin nên nếu để quá lâu thì pin sẽ die hoặc tệ hơn là nổ máy,không nên giao trọn quyền hành cho "ông táo" này :D:D
    -một số bạn nhận thấy khi sạc đầy,tháo ra để 1 lát lại tiếp tục sạc được thì có 2 nguyên do:
    *software viết tầm bậy(thường gặp ở máy china)
    *máy tiêu hao năng lượng nhiều trong khi rút sạc,nên khi cắm lại thì sẽ sạc bù cho lượng điện mất đi này (hay gặp ở các PDA hàng khủng,máy 2 sim,máy xem tivi...)

túm lại lần nữa:cứ gần hết pin là cắm sạc,sạc đầy thì rút.Bằng cách này sẽ tận dụng triệt để số lần đóng mở cổng nạp-xả tối đa của pin

nếu có sai sót chút đỉnh trong quá trình sạc thì cũng ko cần lo lắng quá.

Mọi người tiếp tục thảo luận nào

phungby, ngaylanh, elpvn9 người khác thích bài này.
  12. tranlenam

tranlenam SECafe Level 1

thanks anh nhìu
    thông tin rất bổ ích

13. 7199205

7199205 SECafe Level 1

Mãi mới tìm được một câu trả lời có lý lẽ chắc chắn thuyết phục như vậy. Thanks bác nhiều.:D

14. Sony

Sony SECafe Level 6

Kinh nghiệm của mình thì cứ xài chừng nào máy báo pin yếu thì sạc, và lâu lâu xả pin cho nó tự tắt nguồn rồi sạc. Khi sạc thì nên tắt nguồn và rút sạc khi đã đầy chứ k để qua đêm.

15. cs1234

cs1234 SECafe Level 2

Kinh nghiệm của mình thì, khi mới mua máy khui hộp, nhưng phải đảm bảo pin chưa qua sư dụng lần nào (cái này không chắc) thì:
    -Bỏ vào sử dụng cho đến khi cạn pin bị tắt máy.
    -Sau đó sạc đầy (100%), rút sạt ra rồi bật máy lên sử dụng tiếp.
    -Theo quy định nhà sản xuất làm như vậy 3 lần (đâu có nghe nhà sản xuất nói sạc nhồi gì đâu).
    -Nhưng mình làm 5 lần cho chắc ăn. Và trong các lần này, không nên sạc pin khi pin chưa cạn (kể cả cắm USB vào máy tính nó sẽ sạc, vì vậy tắt chức năng sạc qua USB trong điện thoại).
    -Cái quy trình rất quan trong nếu là pin chưa sử dụng lần nào. Sau đó có thể sạc tùy ý.

16. quyen59us

quyen59us SECafe Level 1

Pin SE qua tot.

17. hitman1990

hitman1990 SECafe Level 1

nói ra chắc các bác k tin :con w660i của em trung bình 1 tuần hoặc 6 ngày em xạc 1 lần .nếu nghe nhạc,chụp hình,gọi nghe,nhắn tin,xài ứng dụng cần gprs nhiều thì tệ nhất là 4 ngày,còn nếu k thì cứ tối chủ nhật này xạc thì tối chủ nhật sau xạc lại.nghe nói nó nghe nhạc liên tục đc 25 tiếng, chắc khi nào rảnh phải thử 1 lần xem sao.:113:

18. absmazda

absmazda SECafe Level 1

W910 dung duoc 10 ngay

19. vietrung

vietrung SECafe Level 1

mình thấy pin SE là Li-Polymer, nếu đúng là Li-Po thì ngon hơn Li-Ion nhỉ!!!

20. minhnghia54

minhnghia54 V.I.P Member

pin của mình xạc ko thể đầy đc, lên 100% nếu ko rút ra để xạc tiếp thì tụt xuống con 99% và ko thể lên 100% nữa. Như vậy là sao, pin thì xài tầm 2 ngày, nếu xài nhìu thì hơn 1 ngày. Pin mới thì mua ở đâu là chất lượng và giá cả là bao nhiu, em dùng k850i và ở hcm.