Thảo luận: Pin và vấn đề sạc pin đúng cách

Thảo luận trong 'Thảo luận phụ kiện' bắt đầu bởi vnhat, 21 Tháng ba 2009.

1. vnhat

vnhat V.I.P Member

Đa số các nơi bán đện thoại, siêu thị khi đề cập đến vấn đề sạc pin đều đưa ra cách sạc nhồi ngay khi mới mua máy về (bằng cách cắm sạc liên tục trong 8h rồi dùng cạn kiệt,lặp lại 3 lần liên tiếp). Các cao thủ về đt cũng không quên "căn dặn" người dùng là phải tuân theo hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất.
    Đến đây xuất hiện 1 vấn đề và 1 mâu thuẫn :
    - Thứ nhất:một bộ sạc thông thường chính hãng sẽ làm cho pin đầy sau 2-3 giờ,một số loại chỉ trong 1,5 giờ là đầy.sau đó bộ phận cảm biến sẽ giúp ngắt pin khỏi hệ thống sạc,có cắm sạc liên tục thì cũng không ích lợi gì,và màn hình cũng hiển thị là "battery full" (hoặc hình cục pin đầy nếu tắt máy cắm sạc).Vậy nhồi pin thế nào được ????
    - Thứ hai: đã dùng qua 2 máy của SE K790 và K805,cả 2 catalog đều nhắc nhở người dùng là CẮM SẠC ĐẾN KHI ĐẦY PIN VÀ DÙNG ĐẾN KHI GẦN CẠN PIN MỚI SẠC TIẾP.như vậy đã mâu thuẫn với nhà sản xuất

Mình đã cố kiên nhẫn "nhồi pin" theo lời hướng dẫn của các "cao thủ",tuy nhiên không có dấu hiệu nào chứng tỏ mạnh hơn so với pin không nhồi (cùng dung lượng).sợ rằng chất lượng sóng ảnh hưởng đến quá trình test pin nên quyết định tháo sim ra và test bằng 256MB nhạc MP3,kết quả:pin được nhồi và pin không được nhồi đều dừng bước giang hồ ở MB thứ 210 (khoảng 50 bài)

vậy vấn đề này cần được xem lại ?! Bác nào cho ý kiến của mình đi, xạc pin thế nào là đúng đây ạ

2. kiz.dra

kiz.dra SECafe Level 1

có cùng vấn đề trên :|
    cái w595 mới mua về " quên nhồi " ....tự nhiên thấy nếu ko nghe nhạc thì cũng 2 ngày là hết pin :|....cứ vài phút là vài % PIN ...ko hiểu lun ....độ sáng thấp nhất ...nói chung là chỉnh cho tiết kiệm PIN nhất mà vẫn vậy :(
    ko biết có phải do ko use đúng cách ko nữa !

3. 5136614

5136614 0o ~ Mèo ~o0

Mình thì chả tin vào mấy bác cửa hàng,trước giờ toàn dùng theo kiểu nông dân :)) Máy mới mua về dùng lần đầu cho cạn sạch pin sau đó sạc đầy(2-3h) rồi rút ra chiến tiếp.Làm vài lần như thế thì thôi,sau này thích sạc lúc nào thì sạc,dùng vô tư mà pin ko pin chai gì hết :P

4. unlimited[C]

unlimited[C] SECafe Level 2

cũng ko hẵn , nhưng mà bt thấy khi bật máy mà sạc đầy 100% , tắt máy sạc tiếp nó vẫn vào điện , K81 của e bt xạc tắt nguồn phải 3 tiếng hơn , bật thì tầm 2,5 tiếng , nói chung thấy pin sony khá là khó chai , nhưng pin của moto hoặc SS thì thấy chai khá nhanh ( một số con mấy đứa bạn dùng ) .

Trước kia K75 dùng còn ngu - sạc điên khùng mà ko chai mấy , w200i ko thik cũng dùng bà điên , sau này dùng khá đàng hoàng nên ko bik , k81 dùng ít đc 4 ngày , dùng nhìu thì hơn 2 ngày , dùng liên tục thì đc 1,5 ngày

5. Thất Tình

Thất Tình SECafe Level 5

Cao thủ đây rồi ; sao con K810 của tui nghe nhạc liên tục sao nhanh chết thế ; được có ngày à :|

6. unlimited[C]

bác có cài elf hay j khác nhìu nhìu ko , hoặc do nghe nhạc to quá , chứ vừa nghe nhạc vừa nhắn tin mà dùng phải 1,5 ngày đó , nhưng mà nói chính xác ra phải nói là dùng mấy tiếng/ ngày , chứ giữa trưa ăn cơm , tối ăn tối , đêm ngủ thì ai lại đi nghe , với lại con k81 của mình pin bà điên lắm , có bữa còn 26% nó hết cái phẹt , có bữa pin còn 31% nghe nhạc gần 3 tiếng mà nó còn 23% chả hỉu mô tê j hết

7. Thất Tình

Thất Tình SECafe Level 5

Nghe cả ngày :D Không xài ELF :P

8. dieu_tbd

dieu_tbd SECafe Level 1

Mình ko nghe nhac. dùng nghe goi ít, nt khoảng 30tin 1 ngày . Tối đa dùng 2 ngày 1 đêm. Ít chụp ảnh. Mà máy mình máy công ty,pin cũng có tem công ty. k800,

9. unlimited[C]

hình như pin BST 33 cũng có đến mấy loại phải ko , bên ngoài y như nhau nhưng dung lượng pin khác , lúc sáng có thằng bên cạnh wifi đọc cái w715 hình như là bst 1000mAh , còn của mình là 950

10. Chick[e]n

Chick[e]n SECafe Level 4

Trước giờ vẫn theo hướng dẫn mà sạc nhồi 3 lần đầu. Chưa thử cách nào khác. Nhưng có 1 câu hỏi thế này. Liệu khi đang sạc mà mình vẫn bật máy và sử dụng thì có bị chai pin ko mấy bác ?

11. solid

solid SECafe Level 4

SE ko khuyến cáo việc vừa sạc vừa làm việc với máy (bằng chứng là chỉ có SE có đầu sạc 2 đầu (vừa sạc vừa music)
    Tuy nhiên, cũng nên hạn chế số lần sạc, vì mỗi cục pin sạc đều có số lần sạc hữu hạn (khá là nhiều).
    Và cũng lưu ý 1 điều, là tránh để kiệt pin. Điều này sẽ làm giảm dung lượng pin, sẽ ko thể lấy lại số dung lượng đã mất đi.

12. ybs_khanh

ybs_khanh V.I.P Member

bác Solid nói đúng đó, hạn chế đừng để pin bị cạn kiệt. Sạc lúc pin gần hết. Thời gian sạc phải từ 2,5 -> 3 tiếng. Hoặc chờ cho khi pin đầy rồi để thêm 15 phút nữa mới rút ra là ok nhất :) Pin K810 của mình xài hơn 1 năm rồi mà vẫn khỏe như xưa :D

13. Chick[e]n

Chick[e]n SECafe Level 4

À, nghe nói ở SG mình có mấy tay độ pin bên Lê Quang Định cũng dữ lắm hả mấy bác? Đang tính thử nhưng không biết chất lượng + tuổi thọ + giá cả ra sao. Bác nào biết/đã thử rồi cho biết ý kiến đi ?

14. nickname2606

nickname2606 SECafe Level 1

K810 của mình cũng pin BST-33, nếu nghe gọi,nhắn tin ít thì cũng đc tầm 4 ngày,còn nếu nghe nhạc bằng tai nghe,chụp ảnh ít (ngày vài kiểu thôi) và nghe gọi,nhắn tin thoải mái thì cũng đc cỡ 2 ngày hơn.pin mình là 950mAh, không biết BST-33 có loại dung lượng lớn hơn nữa ko nhỉ,dùng cớ 1 tuần cho đã :D

15. ybs_khanh

ybs_khanh V.I.P Member

lúc mới mua máy mình xạc liên tục :) pin nữa ngày là hết à :)) Nhưng giờ thì cách 1 đêm xạc 1 lần :) Nghe gọi - nhắn tin bình thường. Hay nghe nhạc bằng HPM70 khoảng nữa tiếng lúc đi tắm ;)), hay nghịch game với application lúc sắp đi ngủ :) Pin vậy là được rồi, ít khi nào quá 2 ngày...

16. tranlenam

tranlenam SECafe Level 1

máy em K81 nghe nhạc liên tục (ngủ, ăn, học lúc nào cũng nghe) thì hơn ngày. Thường thì khi ngủ+vào lớp em để flight mode. Có hôm còn 1% (flight mode) bỏ túi đi học đến trưa về vẫn còn (pin trâu pà kố). Khi nào dưới 10% thì mới sạc + tuân thủ chỉ dẫn ko mở máy lúc sạc.

17. Thất Tình

Thất Tình SECafe Level 5

Sao người ta khuyên là 1 tháng xả hết pin rồi ; xạc lại cho đầy là seo :106: ta

18. solid

solid SECafe Level 4

nghe nhạc nhiều quá, lãng tai nhé

19. Jill Valentine

Jill Valentine SECafe Level 1

hic, vậy là mình dùng pin sai ah?
    mình mua về chả nhồi nhét gì cả, cứ xài còn khoảng 40% là đã sạc rồi :(
    mà sao mình thấy cái thông tin về pin của máy báo nó cứ nhảy lung tung kiểu gì ấy, lúc đầu coi là 40%, nghe nhạc 1 lúc bật lên xem thấy là 46%, để máy ko đụng gì thì tụt xuống 3x% :-/
    quả này cũng phải test thử xem pin của mình dùng được đến mức nào (k810)

20. unlimited[C]

máy của mình thấy khúc 85%-100% xuống khá nhanh nhưng tầm sau đó lại trâu chó vô cùng