HỎI ĐÁP Cứu giúp em Z1 bị lỗi cổng usb

Thảo luận trong 'Xperia Z1' bắt đầu bởi ghasasd, 26 Tháng bảy 2014.

1. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

Chả là trong đợt đi nghỉ mát vừa rồi, em có cầm Ẻm z1 của em ra biển chụp ảnh thì có lỡ tay rớt xuống nước. Rồi sau đó em cũng đã nhanh tay vớt lên rồi tráng lại = nước sạch luôn ạ. Máy thì vẫn dùng bình thường, không hỏng hóc gì hết tất cả mọi chức năng đều ok. Nhưng hôm qua thì máy em hết pin + đang di chuyển thì em đành phải vác cái sạc dự phòng ra để dùng. Lúc mở cái cổng sạc usb ra thì em thấy có hơi nước, em liếm thử thì thấy mặn mặn nên em đoán là nước biển thấm vô. Sau đấy thì em thử cắm sạc = cổng usb thì nó không nhận rồi, vậy là em biết có vấn đề. Em cứ để vậy, tầm 1h sau cắm lại thì lại nhận như thường. Tối qua về cắm thì cũng vẫn nhận, nhưng để chắc chắn thì em vẫn tắt nguồn máy + mở hết các cổng kết nối nhét hộp gạo đến 12h trưa hôm nay. Sau đấy em thử cắm lại sạc = cổng usb thì không nhận, rút ra rút vào vài lần thì cũng nhận được 1 lần. Em thấy hốt quá lại tắt đi nhét hộp gạo tiếp sau 2h bỏ ra vẫn bị thế các bác ạ :(( em thử cắm máy tính thì cũng không được, cắm sạc cũng không xong. Bây giờ em phải làm sao ạ? trước h em cũng gần như không mở cái cổng usb này mấy vì em có 1 dock sạc + 1 dây sạc nam châm rồi. Em cũng đảm bảo là máy không bị ảnh hưởng các chức năng khác vì chắc nước vào có 1 ít + thêm với việc không có hơi nước bay lên bám ở 2 camera các bác ạ. H máy em lại nhận sạc usb sau khi cứ cắm và để đấy 5' thì nó tự nhận ạ. Đã bác nào bị trường hợp như em thì cho em cách xử lý với ạ, máy em vẫn còn bảo hành ở ce**phone cơ mà chắc không được bh trường hợp này rồi :-< :'(. H cắm vào thì nó cứ nhảy liên tục là kết nối sạc rồi đã ngắt kết nối, rồi cứ thế nó nhảy liên tục thôi ạ :(

2. tranwebmaster

tranwebmaster SECafe Level 1

Đem ra tiệm bảo hành cho chắc bác ạ, z1 cũng mới mà :D

3. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

máy em xách tay bác ạ, em tính lên anba sửa rồi đổ lại keo luôn

4. toanchau_service_center

toanchau_service_center SECafe Level 2

Bạn hãy thử vệ sinh lại 1 lần chữa cho thật kỹ đi bạn, do nước biển làm oxi hóa các điểm kết nối, cố gắng vệ sinh cho các điểm kết nối sáng bóng trở lại.
    Bạn cũng có thể đưa máy đến TTBH Sony Toàn Châu để kỹ thuật viên kiểm tra cho bạn, việc kiểm tra hoàn toàn miễn phí, kỹ thuật viên sẽ thông báo tình trạng máy và hỗ trợ vệ sinh cổng usb cho bạn.

5. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

:( em vừa mang lên anba sáng nay mất rồi ạ :(

6. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

Liệu sau em mang lên kiểm tra lại còn được không ạ?

7. toanchau_service_center

Tất nhiên là được rồi bạn à. Toàn Châu luôn tạo điều kiện tốt nhất cho người dùng Sony.

8. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

vâng, em ở HN nếu có gì sẽ mang lên xã đàn ạ :) Bác có đoán được bệnh của máy em không ạ?

9. toanchau_service_center

Mình nghĩ là do các điểm tiếp xúc của cổng usb bị oxi hoa nên tiếp xúc không đều nên có hiện tượng kết nối chập chờn, vệ sinh chắc sẽ bình thường trở lại.

10. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

h nó tịt luôn rồi ạ :) em cũng chả biết chắc nữa, nhưng em sợ bên anba bảo thay luôn main thì chết

11. Amerial

Amerial V.I.P Member

Hỏng cổng USB thì chỉ có thay Main thôi, vệ sinh này nọ ko được là hiểu lun :)

12. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

không biết thay main có đắt k thím nhỉ

13. toanchau_service_center

Phí thay Main Z1 là 4,400,000 VNĐ bạn ơi.

14. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

Ôi trời ơi giá chát vãi @@

15. ghasasd

ghasasd SECafe Level 1

Đã xong tất tần tật rồi ạ, tổng thiệt hại hết 650k

16. toanchau_service_center

Thế rồi máy bạn bị lỗi gì. Khắc phục thế nào :)