[Hướng dẫn] Tool root tổng hợp nhiều thiết bị Xperia

Thảo luận trong 'Kiến thức android, deverloper' bắt đầu bởi Dép Lào, 6 Tháng mười hai 2013.

1. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Chắc hẳn các bạn cũng biết đến các tool root như VRoot, Kingoapp v.v...2 tool này có khả năng root rất nhiều thiết bị, tuy nhiên nó lại có xuất xứ từ Trung Quốc và việc cài đặt thêm những thứ vớ vẩn linh tinh ko rõ nguồn gốc cũng như tự ý kết nối tới máy chủ ở Trung Quốc làm cho người dùng lo lắng nhiều mặt. :sour:

Dưới đây là một tool root dc viết lại dựa trên 2 tool VRoot + Kingoapp, loại bỏ những phần thừa, chỉ giữ lại cách thức root, ko cài đặt thêm bất kỳ thứ gì ngoài Busybox và SuperSU. :smug:

New Picture.
    Các model có thể áp dụng:
    • Hầu hết các thiết bị Xperia chạy android ICS trở lên (từ dòng phổ thông tới dòng cao cấp).

Yêu cầu:
    • Máy tính đã cài PC Companion hoặc Sony Update Service để nhận đủ drivers.
    • Biết sử dụng PC Companion hoặc Sony Update Service.
    • Người dùng tự chịu mọi vấn đề phát sinh lỗi.
    Chuẩn bị:
    • Tải về tool root tổng hợp: Download (Pass giải nén: secafe.vn)
    Tiến hành:
    • Mở USB Debugging (gỡ rối USB) và Unknown Source (Nguồn không xác định).
    • Ghim cáp vào thiết bị và máy tính.
    • Giải nén tool trên.
    • Chạy file root.cmd trong thư mục vừa giải nén.
    Ghi chú:
    • Trong trường hợp có SuperSU hoặc Superuser mà ko có busybox thì các bạn cứ vào appstore.vn tải Busybox Pro về cài trực tiếp là dc.

2. tuan_33k4

tuan_33k4 SECafe Level 1

gà con hỏi chút : :unsure:giải nén tool vào laptop à bạn, rồi chạy file root.cmd là sẽ root đc à,chạy xong sẽ có biểu tượng Busybox và SuperSU trên đt? Cái này root cho sony V đc ko bạn? thanks

3. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Root dc hết. Sau khi root trong menu sẽ có SuperSU hoặc Superuser, còn busybox thì theo như có 1 số bạn report là có máy có, có máy ko. Chắc do fiên bản android khác nhau và model khác nhau. Nếu ko bó busybox thì cứ việc lên appstore.vn tải file apk về cài :D

4. Xperia L

Xperia L SECafe Level 1

hic. k có PC. mà Root có mất bảo hanh2 k bạn

5. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Root ko mất bảo hành, chỉ khi nào unlock bootloader mới mất bảo hành nhé. Mà trước khi unlock thì backup lại TA (xem tại đây). Để sau này restore lại là vẫn dc bảo hành :D

Root xong ko thích vẫn un-root dc.

6. meoxanh

meoxanh SECafe Level 1

Mình không root được, nó chạy xong, khởi động lại mà không có phần mềm SuperSU

7. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Bạn thử vào CH Play, cài SuperSU, sau đó cài thêm Root Checker rồi check xem có dc Grant quyền root ko. Vì 1 số model tuy root xong nhưng ko tích hợp supersu mà chỉ tạo sẵn root access để người dùng tự cài SuperSU. Kỳ trước mình xài ZR, root = VRoot xong cũng ko có Superuser, fải vào CH Play cài SuperSU vào. Do tool này sử dụng cách thức root của VRoot và Kingoapp.

Làm thử rồi xác nhận lại để mình bổ xung hướng dẫn nhé :D

8. meoxanh

meoxanh SECafe Level 1

Cài root checker rồi mà vào nó bảo chưa root. mình xài Xperia SP bản 5303

9. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Bạn cài thêm cái SuperSU trên CH Play rồi dùng Root Checker check lại xem.

10. meoxanh

meoxanh SECafe Level 1

Đã cài SuperSU rồi đó, nó bảo không có nhị phân SU gì đó

11. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Để mai mình lấy SP test thử, có gì sẽ confirm lại. Hiện tại thì kingoapp vẫn root dc cho SP, nếu bạn muốn root con SP thì vào www.kingoapp.com, cài tool này rồi root bình thường nhé :p

12. Xilytol

Xilytol SECafe Level 1

Z1 257 có được không bro :)

13. Dép Lào

Dép Lào Mất dép!

Thử đi bạn, rồi xác nhận lại để mình edit hướng dẫn lại. Tool này dùng cách root của Kingoapp, mà Kingoapp root Z1 dc nên mình nghĩ ko có vấn đề gì cả. :D

Xilytol thích bài này.
  14. phuctam

phuctam SECafe Level 1

có thấy file nào .cmd đâu ta, hay tại mình gà @@ ??? cho hỏi thêm là root xong rồi mới chạy Sony Update Service pk, thớt nói ngắn gọn quá làm em gà này lơ mơ quá

15. duytu85

duytu85 SECafe Level 1

Mình làm thành công rồi (Xperia T lt30p 4.1.2 ) cần phải chạy file adb.exe trước rồi mới chạy file root.cmd

(trong khi đó mình root theo hai cách mà vẫn chưa làm được,
    Cách 1 dùng phần mềm của bin4ry,
    Cách 2 dùng flashtool
    Nhưng đến bước cuối cùng (vào service test/ display) màn hình trắng thì điện thoại của mình không có phản ứng gì nữa, trên máy tính cũng vậy không có phản ứng gì nữa)

cảm ơn bạn đã hướng

Last edited: 28 Tháng mười hai 2013
  16. nguyenhoang_hp

nguyenhoang_hp SECafe Level 1

Làm ơn giúp mình với, mình vừa mua hàng xách tay con Ultra Z, update lên 14.2.A.1.136, đã gửi IM lên trang web http://unlockbootloader.sonymobile.com/ nhưng mãi không có phản hồi gì nên chưa Unlock được,
    Làm theo cách 2 là B./ Cách 2 { Áp dụng cho cả Relock bootloader } thì cũng không được luôn, có bác nào PRO hướng dẫn mình với, mình cảm ơn rất nhiều :(

17. hungmichael205

hungmichael205 SECafe Level 1

Last edited: 24 Tháng hai 2014
  18. hoaianhnguyen

hoaianhnguyen SECafe Level 1

T 4.3 đã root được các b nhể?

19. tndoubleh

tndoubleh SECafe Level 1

Mình làm theo cách này và thành công rồi các bác : Máy Xperia Sola #Sola
    Máy mình đã up bản 4.0.4
    Nhớ chạy file abd.exe và sau đó vào sẽ k có busybox, bạn lên làm như bác chủ sẽ ok thôi nha tks all

20. Nhatcuongmobile

Nhatcuongmobile SECafe Level 1

Cái quét virus đó là trên Windows mà bác, hình như nó đâu nhận biết được pm đó sẽ làm gì trên chiếc điện thoại vì nó chạy adroid.