HƯỚNG DẪN Hướng dẫn flash firmware & debrand cho Xperia Z

Thảo luận trong 'Xperia Z' bắt đầu bởi Iker Casillas, 2 Tháng tư 2013.

1. Iker Casillas

Iker Casillas SECafe Level 4

Bài hướng dẫn dưới đây sẽ giúp người dùng Xperia Z debrand chiếc di động của mình sang firmware generic. Việc làm này sẽ giúp cho người dùng có được bản cập nhật sớm hơn so với khi sử dụng firmware của nhà mạng.

Quy trình flash chiếc di động bằng Flashtool không có gì thay đổi. Tuy nhiên để giúp cho những ai mới làm quen với Xperia smartphone, bài hướng dẫn này sẽ thực hiện từng bước một cách kỹ càng. Nếu có thắc mắc gì, các bạn có thể để lại comment bên dưới nhé!^^

Lưu ý:
    • Đọc kỹ hướng dẫn trước khi tiến hành flash máy. Nếu bạn đã quyết định tiến hành đồng nghĩa với việc bạn đã hiểu hết tất cả các rủi ro đi kèm khi flash máy.
    • Bài hướng dẫn này không yêu cầu bạn phải root và unlock bootloader của chiếc di động.
    • Việc flash firmware sẽ không ảnh hưởng gì đến tình trạng bảo hành của máy.

CHUẨN BỊ:

1. Tải và cài đặt Flash TẠI ĐÂY (Dành cho Linux / Dành cho Mac)

2. Vào Settings > Developer options > Mở "USB debugging"

3. Vào Settings > Security > Mở "Unknown sources"

HƯỚNG DẪN DEBRAND XPERIA Z:

1. Cài đặt drivers cho chiếc di động
    • Bước này nhằm đảm bảo máy tính của bạn có đầy đủ các drivers cần thiết để nhận chiếc di động. Cách tốt nhất để làm điều này là cài đặt PC Companion hoặc Sony Update Service (SUS).
    • Kết nối chiếc di động vào máy tính trước khi bắt đầu tải về USB và ADB drivers. Nếu bạn gặp vấn đề thì bạn có thể tìm thấy các drivers cần thiết sau khi cài đặt Flashtool tại đường dẫn: "C:\Flashtool\drivers"
    2. Tải firmware- Các bạn có thể tải về 1 trong các firmware dưới đây
    Nếu bạn tìm được 1 file FTF khác dành cho khu vực bạn đang sống, các bạn hoàn toàn có thể sử dụng file đó để thực hiện tiếp. Tuy nhiên, những file ở trên sẽ hoạt động tốt với bất kỳ chiếc Xperia Z (C6603) nào và cung cấp cho người dùng nhiều tuỳ chọn ngôn ngữ khác nhau.

3. Copy firmware vào đúng thư mục trên máy tính
    Copy file FTF vừa tải về vào thư mục C:\Flashtool\firmwares

4. Chạy Flashtool
    Mở phần mềm Flashtool trên máy tính của bạn. Giao diện của phần mềm sẽ như hình bên .​
    01.
    Click vào Biểu tượng sấm sét, chọn Flashmode > Bấm OK
    02.
    5. Chọn firmware
    Chọn firmware mà bạn đã tải về ở cột bên trái. Nếu bạn muốn cài lại một bản phần mềm sạch sẽ, tick vào "DATA" (ngược lại thì đừng tick nhé!^^). Bấm "Flash".​
    03.
    Lưu ý: Đối với Xperia Z, bộ nhớ trong và bộ nhớ dữ liệu đang ở cùng 1 phần vùng. Do đó, việc wipe dữ liệu sẽ xoá toàn bộ dữ liệu bao gồm cả ảnh, nhạc, video... Để chắc chắn thì các bạn nên backup lại tất cả các nội dung này.
    6. Kết nối di động vào máy tính
    Sau khi bấm vào nút "Flash", các bạn sẽ nhận được thông báo "Preparing files for flashing".​
    04.
    Sau khi bạn nhận được thông báo dưới đây, bạn sẽ phải kết nối chiếc di động vào máy tính. Tắt di động. Bấm và dữ nút Giảm âm lượng trong khi khi ghim cáp vào di động.​
    05.
    7. Quy trình flash bắt đầu

06.
    Sau khi bạn nhận được thông báo "Flash finished", gỡ cáp ra khỏi di động và khởi động lại máy (lần khởi động này sẽ mất vài phút).​
    slide.
    8. Chiếc di động của bạn đã được cập nhật firmware mới
    Chúc mừng bạn, chiếc Xperia Z của bạn đang chạy firmware debranded!​
    Nguồn tham khảo: XperiaBlog
    cuongthi, Amerial, yugiohhh1 người khác thích bài này.
  2. Amerial

Amerial Moderator Thành viên BQT

Đây gọi là những thao tác cơ bản cho việc Flash FW cứu máy cho tất cả chứ ko riêng XZ :D
  3. fox

fox Administrator Thành viên BQT

Thì ở trên đã nói rồi mà bạn :D Nhưng trong này để firmware của Xperia Z vs bạn ấy đang post lại trong box Z nên để thế thôi. Ở trong bài cũng nói thao tác y hệt còn gì :p
  4. thaikhang91

thaikhang91 SECafe Level 1

Bài viết khá chi tiết và hữu ích cho các thành viên mới :)
    Thanks bác chủ đã chia sẻ.
  5. do1292

do1292 SECafe Level 1

Bác hướng dẫn up fw 307 cho c6602 dc ko?
  6. mochuothp

mochuothp Chicken's 4rum

7. do1292

do1292 SECafe Level 1

Bạn ơi. Cho mình hỏi máy mình ở fw 307 chưa root. Muốn root thì phải đưa máy về phiên bản cũ hơn ah. Nên chọn fw bao nhiêu thì root dễ nhất? Chỉ việc cho fw vào flash xong chọn y xì như lúc nâng cấp hay là chú ý j khác hả bạn. Sr hỏi hơi nhiều nhưng mong bạn giải đáp giúp mình vs. Thks :">
  8. mochuothp

mochuothp Chicken's 4rum

hiện giờ mún root thì chỉ có 434 là root dễ nhất, đối với máy lock bootloader thôi nhé bạn, còn nếu bạn đã unlock bootloader thì root fw nào cũng dễ hết, chỉ cần flash cái kernel là đc

máy LB thì bạn up xuống 434, root, cài recovery, rùi up fw 253 hay 307 mà bạn thích wa recovery, trên xda hay trong 4rum mình có fw mới kèm sẵn root rùi đó :)
    do1292 thích bài này.
  9. kumario71

kumario71 SECafe Level 1

Cho minh hoi sau khi flash co cap nhat truc tiep tren dt dc ko.
  10. cuongthi

cuongthi SECafe Level 1

cái này file FTF là sài dc hả anh?
  11. vuahungvn

vuahungvn SECafe Level 1

Ui cảm ơn Bác.
    Em đang gặp phải cái trục trặc là update phiên bản mới thì bị mất hết danh bạ. vì khi em lên 4.2.2 theo bản update của nhà sx (em không roof) thấy bị lỗi nên em ko biết đã vào sao lưu và đặt lại/ cài lại dữ liệu của nhà sản xuất. và đã bị mất hết danh bạ. Danh bạ em đã sao lưu thành bản PIM có trên máy tính nhưng em không phục hồi dc. Bác có thể giúp em dc ko. Thank bác nhiều.
    Nếu giờ em roof lại bản dựng 10.3.a.0.423 thì cũng làm tương tự nhưng thay bằng chỗ tải firrmwware đó àh bác.
    Thank bác nhiều
  12. ][-][ậñ

][-][ậñ SECafe Level 1

Khi Flash lại FW nó báo vây là sao ae ?
    Xz của mình lúc root vào cài rom i1, em mình kô biết up FW, h nó cứ khởi động lại liên tục. Lên chữ SONY rồi tắt, rồi lại reboot. Khi mình flash lại FW cho nó thì nó báo vầy. :(((