XEM BÀI MỚI

[UPDATE]Review + chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Xperia Z - Update thường xuyên!

Thảo luận trong 'Xperia Z' bắt đầu bởi brokenipod, 20 Tháng ba 2013.

1. brokenipod

brokenipod SECafe Level 1

Chào các bác, tình hình là hôm nay em mới lấy được con Xperia Z do bác trungdungk85 gửi ra từ thứ 2 . Sau một ngày sử dụng thì em cũng cố múa tạm một bài rì-viu sơ sài để các bác đang có ý định xúc cân nhắc :byebye.

Đầu tiên là thiết kế. Khỏi cần phải nói nhiều, rõ ràng Xperia Z có một thiết kế nổi bần bật so với các máy Android đang có trên thị trường. Hôm trước TInh Tế có mở vote giữa HTC 1 và XZ, và như các bác đã biết, XZ giành được đa số phiếu :adore. Cá nhân em thì thấy thế này: Z đẹp thật nhưng nét đẹp đó cũng yêu cầu sự nâng niu, quan tâm khá kỹ càng từ người dùng. Em dùng máy màu trắng, hàng Singtel. Khi unbox, máy được dán cái logo như thế này trên đỉnh (biếng chụp nên em lấy ảnh của bác Dũng bên se-cafe, tuy nhiên trên thực tế máy trong ảnh đúng là máy em :hihi) :

Lúc em bóc cái tem ra thì được một phen bất ngờ: tem dính nên lôi luôn cả phần viền ốp nhựa màu trắng ở dưới ra :nemgach. Điều này chứng tỏ rằng những viền ốp nhựa xung quanh Xperia Z không được gắn chắc chắn hoàn toàn vào khung máy. Ngoài ra các khe giữa viền ốp và khung máy mặc dù hẹp những cũng vẫn là môi trường lý tưởng để cáu bẩn két vào, trông lem luốc rất xấu, đặc biệt là với màu trắng. Bác nào tay bẩn hay nhiều mồ hôi tránh dùng tay trần lau xung quanh viền máy. Tay em nhiều mồ hôi, lau phát mà đã có một vết bé tí dưới đáy máy :nembang. Cái phần khung máy Sony quảng cáo là bằng sợi thuỷ tinh, nhưng trên thực tế em trông nó không khác với vỏ nhựa nhũ của các máy Sony Ericsson dòng ngày xưa là mấy. Thế nên các bác cũng đừng ỷ lại là "bền hơn kim loại" mà đánh rơi thoải mái. Giả dụ cái khung ấy rơi mà bị cong vênh thì em nghĩ là viền nhựa bên trong cũng sẽ bị kích lên đấy ạ. Tốt nhất các bác nên kiếm case loại nhựa mềm trong suốt hoặc bumper để bảo vệ xung quanh máy.

Phàn nàn nữa là Z to quá! Lắp thêm case vào thì cũng khổng lồ phết đấy ạ. Giá mà Sony làm Z bằng ZL thì tốt :angry

Tiếp theo là đến mặt kính. Sony Xperia Z dùng kính trước Dragon Trail, kính sau Gorilla Glass 2 chống xước. Và Sony cũng rất tâm lý khi đã dán sẵn cả mặt trước lẫn mặt sau từ nhà máy. Tuy nhiên, vấn đề lại nằm ở những miếng dán này. Khả năng chống xước của chúng không hơn nhiều so với những miếng dán thông thường. Sau một ngày dùng luôn giữ máy sạch sẽ và để trong túi quần rộng, không hiểu sao một vết xước nhỏ đã xuất hiện trên mặt sau em Z của em :soqua. Thôi mai đành phải kiếm miếng dán mặt sau cho em nó vậy, may mà bác Dũng đã tặng kèm miếng dán mặt kính :(.

Không hiểu Sony đã tạo ra mặt kính sau của Z như thế nào mà khi soi ra ánh sáng, kể cả ánh sáng trắng, mặt kính cũng hơi ánh lên màu vàng rất đẹp, và càng lung linh hơn khi có nước dính ở trên :sweet_kiss. Em dùng màu trắng thấy thế, không biết các bác dùng màu đen và tím có thấy không :)).

Hiệu năng và pin: Trước Z thì em dùng TX, và điều rõ ràng mà em thấy đó là máy nhanh hơn hẳn so với TX. Việc của em phải quay phim nhiều, và chủ thể thường là ô tô hay xe máy, trước dùng TX quay vẫn bị giật nếu như lia máy nhanh hay bắt vật thể đang chuyển động với tốc độ cao. Tuy nhiên điều đó đã thành dĩ vãng đối với Xperia Z. Clip quay bằng Z mượt hơn nhiều so với TX. Chơi NFS Most Wanted trên Z, frame rate không bị giảm, ngoài ra còn xuất hiện thêm hiệu ứng bóng mờ khi xe chạy ở tốc độ cao, nhìn rất đã :sweet_kiss. Điều này chứng tỏ con GPU Adreno 320 của Z hơn hẳn so với 225 của TX. Dùng Quadrant để benchmark với kernel & rom stock, XZ đạt hơn 8000 điểm, trong khi TX đạt tầm 5200-5400. Chấm bằng Antutu, TX đạt tầm 10000 trong khi Z đạt hơn 18000.

Tuy nhiên, khá đáng buồn là sức mạnh lại đi kèm với nhiệt độ máy nóng và thời lượng pin kém hơn. Bật chế độ Stamina Mode, hay Extended Battery Mode trên TX thì Z chỉ sống được 3/4 ngày, trong khi TX được hơn ngày với độ sáng màn hình 50%, Wifi luôn bật và thỉnh thoảng lướt web, tắt 3G. Khi máy đang scan để dò ra nhạc trong thẻ nhớ và bộ nhớ trong, nhiệt độ đo bằng app là 43 độ, khu vực gần camera cũng khá nóng. CŨng phải thôi vì thiết kế của Z kín hoàn toàn để chống nước nên chắc chắn không thể thoáng như các máy không chống nước được. Vụ pin thì em sẽ thử xả hết xong calibrate lại xem sao, chắc sẽ khá hơn một chút.

Màn hình: Xui cho em là em vớ phải em Z có màn hình JDC nên không đẹp bằng màn Sharp. Mai hẹn ông anh có con Z hàng ĐCM thử so xem sao :chuanlun.

Đương nhiên, về độ nét thì Z thắng TX chắc. Tuy nhiên, nếu nói về góc nhìn, độ tươi và thật của màu thì con TX cũ với touch version B của em vẫn ăn đứt Z:hihi.

Camera: Theo ngu ý của em thì Z tương đương với TX khi chụp đủ sáng, ít noise hơn khi thiếu sáng. Em sẽ không bàn về chuyện chi tiết do thực sự không biết nhiều về ảnh hay màu sắc, do cái ấy phụ thuộc vào cảm quan của từng người. :byebye

Phụ kiện và một số cái lặt vặt khác: Chả hiểu sao em có cảm giác là thời gian sạc của Z với sạc EP880 lâu hơn của TX với EP800 @.@. Cắm sạc khi máy còn đúng 50%, sau tầm 10 phút check thì em Z lên được 54%, trong khi TX cùng thời gian ấy đã lên 58%. Chẳng lẽ là do Z cấu hình mạnh nên ngốn pin hơn???

Về phần tai nghe, em đánh giá tai EX300AP của Z bass sâu hơn MH750 màng loa trắng của TX, nhưng MH750 cho âm lượng to hơn. Hy vọng burn in xong thì EX300AP sẽ cho âm lượng lớn hơn. Ngoài ra, nút chỉnh trên dây tai nghe của EX300AP bấm không nảy và nhạy bằng MH750. Em hay nghe nhạc lúc đi đường, nói thật là hơi mất vệ sinh nhưng nhiều lúc em ngậm bằng môi phần nút của MH750 để "bấm", nhưng vẫn có thể chuyển tới (bấm nhanh 2 lần) hay chuyển lùi bài hát (bấm nhanh 3 lần). Trong khi đó, dùng EX300AP, em bắt buộc phải dùng tay trái để bấm vì nút không nhạy và nảy bằng. Thế mà nhiều lúc máy vẫn chỉ nhận được một cú bấm, thế là dừng luôn nhạc :nemgach. Mai mốt có tiền lại phải đầu tư cặp MH750 cho tiện vậy :(.

Về mặt chống nước, phải nói là tuyệt vời! Thậm chí là hôm nay em còn dìm máy hẳn vào nước sôi mà em nó vẫn sống nhăn, không có để lại di chứng nào :xinh. Nói có sách, mách có... ảnh :deptrai:

Tuy nhiên em vẫn không khuyến cáo các bác nhúng máy vào bia hay rửa máy bằng xà phòng, do tạp chất dễ dàng làm tắc loa. Đặc biệt là xà phòng, nó mà tắc trong ấy thì kể cả nước nóng cũng không tan được đâu.

Nhân nói về loa, em phải nói rằng loa của Xperia Z RẤT NHỎ. Nhiều lúc ngồi chém gió trong lớp giờ ra chơi em để máy trong túi mà không thể nghe tiếng loa luôn! Khi các bác nhúng nước xong, nhớ chịu khó kê miệng vào chỗ màng loa hút nước ra, không thì loa đã bé lại càng bé hơn đó!

Jack tai nghe cực chắc, chắc nhất trong số tất cả các máy Sony em từng dùng @.@

Các nút bấm của máy được phay từ kim loại rất đẹp, nhưng lắp thì có vẻ vẫn chưa được chắc chắn. Dùng tay lay cái vẫn thấy có khoảng xê dịch @.@

Vậy câu hỏi đạt ra là liệu có nên mua Z lúc này? Theo em nghĩ thì trừ khi các các quá máu (giống em :themqua ), nếu không thì tốt nhất hãy kiên nhẫn ngồi đợi đến độ hè.
    Liệu có nên nâng cấp từ T/TX/V lên Z? Về hiệu năng thì nói thật là Z hơn hẳn mấy máy đó, nhưng tốt nhất là các bác nên xét thật kỹ nhu cầu của mình. Theo em thì nếu các bác cần một con máy ổn định, cấu hình khá, pin tốt và vẫn đảm bảo độ mượt mà thì không nhất thiết phải lên Z ạ.
    Có nên nâng cấp từ S/Ion/Acro S và các đời thấp hơn nữa lên Z? Nên, rất nên ^^

UPDATE: Em đã calibrate lại pin + unlock bootloader + xài Doom Kernel + rom KA 2.2 Revolution. Pin ngon hơn đó ạ.
    UPDATE#2: Sau một ngày test combo nói trên với thời lượng sử dụng tương tự, em có thể đi đến kết luận là pin của Xperia Z bằng khoảng 90% pin của TX :hihi
    UPDATE#3: Phần nhựa bao xung quanh máy rất dễ xước dăm, đặc biệt dễ lộ ở bản màu trắng! Anh em lưu ý!
    UPDATE#4: Anh chị em lưu ý trước khi chạy lại máy bằng file FTF qua Flashtool nhớ backup TOÀN BỘ bộ nhớ trong của máy nhé. Không như các đời SOny trước đây, việc chạy lại này sẽ XOÁ SẠCH MỌI DỮ LIỆU TRONG MÁY, không chừa bộ nhớ USB trong!
    UPDATE #5: Khi rút jack tai nghe ra các bác nhớ đóng ngay nắp che lại nhé, để nắp che mở lâu bị xảy ra tình trạng không nhận tai nghe 3 chấu đấy ạ!
  2. uycuong

uycuong SECafe Level 1

Bài viết rất hay.
    MÌnh thì kết cái kiểu dáng của con Z này từ lúc được giới thiệu rồi. Vừa thấy là bán liền con Arc S ngồi chờ đến giờ ( thứ 7 này được lấy con Z kèm khuyến mãi).
    Cũng có suy nghĩ như bạn là không biết nhu cầu mình có thật sự cần xài tới con chip lõi tứ Ram 2 Gb này không hay TX là đủ rồi. Nhưng các bạn yêu công nghệ cũng biết rồi, khi 1 sản phẩm mới ra mắt mà mình lại đi mua cái cũ hơn sẽ đâm ra tâm lý chán khi cầm cái máy mình đang xài, rồi cũng sẽ rụt rịch đi đổi đt nữa,hihi. CHo nên nếu các bạn nào đã có TX ,T hoặc V rồi thì cứ xài không nên lên con Z làm gì ( trừ những người dư giả).
    Mong là mọi người có được những sự lựa chọn sáng suốt cho mình.;)
  3. phamanh1289

phamanh1289 SECafe Level 1

Bạn nào hiện đang sỡ hữu dòng T, Tx hay V thì cứ sài tiếp đi vì con Z này là sản phẩm đỉnh của Sony đầu năm nay nhưng gần cuối năm sẽ có cái khác đỉnh hơn cả con Z này nữa, đến lúc đó dành dụm tiền nâng đời dế là vừa :)
  4. David Villa

David Villa SECafe Level 2

Mình không hiểu 1 cái là sau khi sạc 100% thì bật battery stamina lên thì chỉ stand by được 1 day 7 hr. Trong khi hôm trước lấy máy thì pin chỉ có 67%, bật battery stamina lên thì stand by được hơn 6 days?
  5. brokenipod

Nó báo ảo ấy mà, bác tin làm gì
  6. blade2142

blade2142 SECafe Level 1

Mình sắp mua Z, làm cách nào phân biệt dc màn hình JDC hay là Sharp ạh??
    Còn cái vụ chống nước, lúc mua có nên bắt nó thử cho mình coi hok các bác ?
  7. brokenipod

Chỉ có đúng một cách, nhưng cách này phải root máy mới làm được, mà thường các cửa hàng sẽ từ chối bảo hành nếu máy đã bị root

Chống nước thì hên xui tuỳ cửa hàng thôi bác, thường thì xách tay sẽ cho thử thoải mái hơn cty
    blade2142 thích bài này.
  8. super_stupid

super_stupid SECafe Level 1

Bác nào ở HN muốn mua dán XZ 2 mặt thì pm e nhé !
    :D
    ! Giá 20k/cái ạk !
    ;)
    DINHSONNGOC thích bài này.
  9. DINHSONNGOC

DINHSONNGOC SECafe Level 1

Đang cần 1 tấm đây,cho m sdt đê bạn!
  10. Adam.Clown

Adam.Clown SECafe Level 1

Các bác cho em hỏi em hay mặc quần tây mà hơi bó bó bỏ em XZ vào và đôi khi có đứng lên, ngôi xuống, ngồi chòm hổm luôn....có khi nào ảnh hướng đến em XZ không ạh ? nứt màn hình hay bị cong không ? :(
  11. thaikhang91

thaikhang91 SECafe Level 1

Nó sẽ không cong màn hình, chỉ bị nứt thôi.

Sent from Sony Xperia Z®
    Adam.Clown thích bài này.