[TUT Xperia x8,w8] FLash fw + ROOT + unlock bootloader + flash kernel (for newbie)

Thảo luận trong 'Lưu trữ' bắt đầu bởi kul, 3 Tháng một 2012.

1. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

Bài viết này dành cho những bạn new mem mới bắt đầu nghịch ngợm root + up rom, và những bạn đang dùng rom cook về với rom chính hãng :D , còn ai đã biết rồi thì xem xét và bổ sung giúp mình , nội dung gồm tất cả những gì cần và phải làm để nghịch gợm up rom 1 cách nhanh chóng hiệu quả nhất :D

Phần I : flash fw cho x8,w8
    hiện nay có 3 cách để flash fw cho x8 và w8 là
    1. dùng seus của sonyericsson ( còn cái dùng PC Companion thì ko nói nhé )
    2. dùng phần mềm wotan (wotan là gì ? cách làm như nào có hết ở đây rồi nhá )
    3. dùng flash tool

@mình nhận xét chung về 3 cái nhé:
    1-seus : đễ làm ..đơn giản ..nhưng nếu máy đã uprom hay có phần mềm mới nhất thì seus sẽ ko nhận đt ( mình chưa bị bao h :D) còn nữa là khi đã unlock bootloader bạn sẽ gặp khó khăn khi dùng seus đấy :D
    2-wotan : đễ làm , mất thời gian ( phải đăng ký nick, down fw khi nào sever đông là bó tay )
    3-flash tool : nhanh , đễ làm , offline , làm xong có thể root + xrecovery luôn

ở đây mình chọn flash tool để HD các bạn up về FW mới nhất tức là stock rom x8 ( do w8 ko có fw mà chỉ có bản backup của xrecovery nên các bạn nào dùng w8 cứ up fw x8 ko sao đâu nhé cuối bài mình sẽ HD up về stock w8)

công cụ :
    -flash tool
    [UPDATE 24/11/2011] phiên bản mới nhất 0.5.3.0 : link
    mình thì vẫn dùng bản flash tool 2.0.8 : link
    - [Firmware gốc] X8 2.1.1.A.0.6 support tiếng Việt đầy đủ link toppic

cảm ơn anh bigboy đã kiếm được cái fw ngon ntn :X

cách làm:
    b1:down flash tool về giải nén ra
    b2:down fw về giải nén ra --> copy file vừa giải nén vào thư mục firmwares trong flash tool
    b3:bật fash tool ( X10FlashTool.exe )
    -chọn advanced ---> bundle creation
    ở phần seclect source folder ấn dấu ... và chọn đến thư mục fw vừa cóp vào ở trong firmwares ...nó sẽ load ra folder list ấn ctrl + A để chọn hết và kéo sang bảng bên kia
    3 ô trên viết như hình
    sau đó ấn OK đợi nó đóng gói lại :D đến khi hiện "Finished bundle creation"
    b4: hãy chắc chắn rằng máy bạn đã cài đầy đủ driver đi theo flashtool, và khi giữ nút back máy tính sẽ nhận điện thoại bạn ở chế độ usb flash ( theo mình nên làm trên máy win7 , flash tool cần phải cài java + net 2.1 trở lên)

ấn flash ở ô seclect fw chọn đến fw mình vừa đóng gói ( cụ thể là x8 2.1 vip ) ấn ok dợi khoảng 10s ....
    khi nào thấy thông báo giữ nút back trên điện thoại và cắm vào máy tính thì làm theo ( nên nhớ đt phải đc tắt trước khi giữ back cắm cáp)

nếu máy tính nhận đt thì quá trình flash sẽ đc diễn ra ngay trong khoảng 1 đến 2p
    và đèn lED thông báo trên đt hiện màu xanh

còn nếu ko tức là bạn đã làm sai ở bước cho máy tính nhận đt do thiếu Driver ,or ko giữ nút back khi cắm cáp

...............................
    chạy xong bạn rút cáp bật nguồn lên và bạn đã có x8,w8 với fw mới nhất của NSX có hỗ trợ tiếng việt

ai muốn nghịch thì đọc tiếp ko nghịch nữa thì thôi nhá :))
    --------------->

Phần II: root + xrecovery
    1. Root là gì ?
    root để can thiệp vào file hệ thống
    2. tại sao phải Cài xRecovery ?
    để sao lưu & phục hồi & custom...up rom,...reset máy

cộng cụ : flash tool thôi :)) nhan gọn nhẹ

ROOT
    b1:khi đt đã lên vào setting --> application --> development --> tích vào USB debugging notify
    b2: bật flash tool
    - cắm đt vào máy tính chọn chế độ sạc pin
    - flash tool sẽ nhận ra đt bạn là e15i
    - bạn ấn ROOT ở flash tool đợi vài giậy đt khởi động lại là xong

xrecovery
    sau khi root xong
    B1:ấn tiếp nút ask root perms trên màn hình đt chọn ALLOW
    B2: ấn vào xrecovery
    đợi nó cài trong vài s ^^

Phần III : unlock bootloader + flash kernel
    unlock bootloader là gì ?
    Unlock bootloader sẽ cho phép điện thoại của bạn sử dụng các bản ROM bào chế (custom ROM). Tuy nhiên, nếu không có nhu cầu thì bạn KHÔNG NÊN unlock bootloader cho điện thoại của bạn.

Sau khi unlock bootloader bạn có thể sẽ mất quyền bảo hành đối với điện thoại của mình. Và có thể sẽ gặp lỗi khi repair firmware bằng Sony Ericsson Update Service hay Sony Ericsson PC Companion. Tuy nhiên nếu gặp vấn đề bạn có thể sẽ phải trả phí để bảo hành điện thoại khi gặp vấn đề về phần mềm.
    NGUYÊN NHÂN GÂY HARD BRICK
    đại loại là những máy nào sản xuất sau tuần thứ 38 của năm 2011 khi unlock sẽ chắc chắn bị BRICK là brick là khỏi chữa
    những máy đc sản suất từ tuần 26 đến 38 của năm 2011 sẽ có nguy cơ bị brick
    những máy sản suất về trước tuần 26 sẽ ko bị bick do công nghệ cũ bảo mật chưa tốt nên có thể unlock dễ dàng .....chúng ta tạm hiểu như vậy nhé !

Lưu ý: unlock bootloader của điện thoại của bạn sẽ khôi phục lại khóa gốc sim điện thoại của bạn ( tức là sẽ bị khóa sim lại ) nếu bạn mở khóa với mã mở khóa của EMMA / IMEI hoặc là nhà máy SE mở khóa sẵn ( hàng chính hãng) thì sẽ không bị khóa sim lại ! cái này thường bị khi các bạn dùng máy xách tay mà unlock bootloader!
    mĩnh nghĩ có thể kiểm tra cái này bằng cách ( đối với máy đang dùng rom cook 2.3 nhé stock ko kiểm tra đc )
    *#*#7378243#*#*
    sever info ---> sim lock
    theo mình nghĩ là như thế =))
    máy nào unlock bằng code or NSX unlock sim trước rồi thì sẽ ko hiện khóa !
    còn hiện mấy cái khóa đc mở ra là unlock bằng phần mềm!

yêu cầu :
    1 - làm tất cả các bước ở trên và ko gặp lỗi gì .........Bật USB Debugging
    Máy chạy stock rom 2,1 kenel 2.6.29 (bắt buộc)
    Bật USB Debugging

Bước 1: (Downloads)
    S1tool
    msm7227

1) Giải nén tất cả các tập tin tải về
    2) tắt điện thoại
    3) Mở S1tool Click vào DO JOB, cắm đt vào máy tính và giữ back
    D) Tìm dòng "XXXX SIMLOCK CERTIFICATE"

và nhớ XXXX là cái gì

Bước 2

1) Bật điện thoại, kết nối nó với máy tính trong chế độ gỡ lỗi USB.
    2) nếu XXXX là "NOT RECOGNIZED": thì đt bạn ko thể unlock bootloader.
    3) nếu XXXXSEMC : sau đó chạy "msm7227_semc.cmd"
    4) nếu "XXXX SIMLOCK CERTIFICATE" : ko tìm thấy thì chạy cái "msm7227_Setool2.cmd"
    Bước 3
    1) tắt điện thoại
    2)Mở S1tool Click vào DO JOB, kết nối ĐT với máy tính giữ back
    3) Nhìn Đối với dòng chạy S1_EROM VER "X8A029"
    4) nếu x là "r",: đã thành công!.
    5) nếu x là "R" : thì Xin lỗi!đt bạn ko được mở khóa !

[/COLOR]yêu cầu tất cả ai tiến hành unlock bootloader phải đưa về stock rom 2.1 làm cho chuẩn nhé ! khi làm cần chú ý kiểm tra S1tool trước xem máy mình là loại gì
    nếu "....... SIMLOCK CERTIFICATE"
    nếu ....... là "NOT RECOGNIZED": thì đt bạn ko thể unlock bootloader.
    nếu ....... là SEMC : sau đó chạy "msm7227_semc.cmd"
    nếu ....... là 1 cái gì khác : thì chạy cái "msm7227_Setool2.cmd"

các bạn chú ý nha ! rất nhiều người không đọc kỹ phần này mà chạy nhầm 2 file ---> bị brick or thành công nhưng máy không nhận Sim nữa

Lưu ý : nên đọc kĩ yêu cầu trước khi unlook bootloader , sự can thiệp với bộ nạp khởi động là rất nguy hiểm kết quả se thân yêu của bạn sẽ DIE nếu bạn không làm theo đúng hướng dẫn. Sau đó, bạn sẽ phải đi và sửa chữa điện thoại của bạn bằng cách gửi nó cho SE . Tôi không chịu trách nhiệm nếu điện thoại của bạn hỏng,vì bạn đã không làm theo hướng dẫn !!!và không có cách nào relock bộ nạp khởi động như của bây giờ.

kernel là gì ?
    Kernel của android nằm trong file boot.img, nó sẽ quy định việc điều khiển và load tất cả các modules, drivers của máy, nói chung nó là trung tâm điều khiển. Kernel của rom từ nhà sản xuất thường giới hạn ở một số các tác vụ đủ cần cho máy, do đó nếu bạn muốn máy bạn có thể hỗ trợ overclock hay ext4, v.v...hoặc bỏ đi những modules bạn không muốn xài thì bạn phải cài kernel đã được chỉnh sửa (customized).
    flash kernel
    B1: Phone off
    B2:Bật Flashtool
    B3:DOWN kernel về giải nén quăng vào mục firmwares của flash tool
    B4: ấn flash chọn kernel muốn flash --> ok
    B5:Bấm Back + ngăm cáp
    Đèn xanh bật, nhận driver, máy chạy...
    Rút cáp, khởi động máy
    Lên nguồn bình thường: chúc mừng bạn đã thành công

Không lên nguồn hoặc treo logo: flash lại từ phần 1

p/s : mình ko chịu trách nhiệm về những gì bạn làm trên máy bạn và bài viết trên đây là hoàn toàn chi tiết và đầy đủ !!! sẽ không repost các lỗi mà các bạn ko làm theo đúng những gì trên post này
    !!! bài viết gồm nhiều nguồn trên se-cafe.net , thanks anh BIGBOY,hamanotaiki,...... đã có những bài HD đầu tiên !

Cách up về rom stock của W8
    yêu cầu: máy đã root + cài xrecovery
    download file backup rom w8 tại : link
    cách làm :
    download về giải nén chép lên thẻ nhớ
    nhớ chép vào thư mục cho xrecovery tạo nhé( nếu chưa có thì bạn có thể vào xrecovery backup 1 bản để nó tạo thư mục)
    vào xrecovery chọn retores
    từ thư mục chứa fw w8
    enjoy
    HAPPY NEW YEAR 2012

với bài viết này mình mong tất cả các bạn có thể tự làm , và up những rOm mình mong muốn 1 cách ngon lành nhất

p/s: chú ý bài viết dành cho máy X8,W8 còn X10,x10 mini thì có thể dùng HD để sử dụng flash fw + root + xrecovery
  2. lucky92

lucky92 Modaretor Thành viên BQT

Re: [TUT] FLash fw + ROOT + unlock bootloader + flash kernel cho new mem

1-seus : đễ làm ..đơn giản ..nhưng nếu máy đã uprom hay có phần mềm mới nhất thì seus sẽ ko nhận đt or báo là có phần mềm mới và sẽ ko chịu flash cho các bạn ==> Cái này chưa đúng lắm nè, nó báo đã có phần mềm mới thì đúng nhưng nếu mình muốn repair lại thì nó vẫn nhận và flash mà , up rom cook bị lỗi hay muốn trở về rom gốc thì dùng SEUS rất hiệu quả :)
    fairy0259, namegame3kul thích bài này.
  3. galaxy.love_vip

galaxy.love_vip Banned

cái này nghịch con LWW đc ko bác ??
  4. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

ONLY x8,w8.............................................
    nguyenxuanhieu thích bài này.
  5. namegame3

namegame3 SECafe Level 1

là bạn chưa flash kernel thui, chứ lash kernel khác rồi thì Update Service sẽ không nhận máy đâu.
    kecodon0734 thích bài này.
  6. lucky92

lucky92 Modaretor Thành viên BQT

Flash kernel tức là unlock bootloaders rùi, lúc đó thì tất nhiên là không nên dùng SEUS rùi :p, unlock bootloaders rùi mà dùng SEUS là die máy như chơi.

Nếu rom tích hợp sẵn kernel mà không cần unlock bootloader như những rom của X10 thì dùng SEUS vẫn nhận bt đó bạn :)
    kul thích bài này.
  7. namegame3

namegame3 SECafe Level 1

còn nếu nhận coi chừng nguy hiểm, die chứ chẳng chơi.
  8. mypyty

mypyty SECafe Level 2

làm theo cách này đi, ai hư pm yahoo mình sửa hết ^_^ ok?
    longvp, tnkonlinenamegame3 thích bài này.
  9. namegame3

namegame3 SECafe Level 1

pm yahoo có trả lời đâu.
  10. ankeoah

ankeoah SECafe Level 1

thứ tự là unlock => úp ROM => flash kernel nhá!
    úp ROM xong rùi ko đc reset máy mà phải tắt máy luôn ( em ko pít tắt thế nào.... em tháo pin luôn =]] )
    rùi flash kernel... rùi chờ thành công thì mở máy ^^
    kul thích bài này.
  11. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

đúng rồi , chứ lúc mà chưa flash kernel bật thì nó cũng ko lên đâu đơ ở logo sony nên đằng nào cũng phải tắt máy tháo pin, hình như xrecovery có phone off hay sao ý :D
    nguyenxuanhieu, triet123580ankeoah thích bài này.
  12. ankeoah

ankeoah SECafe Level 1

có rùi nhưng mà úp kernel xong mới có.... chưa úp thì ko có >"<.... em hoảng quá em tháo pin luôn =]]
    triet123580 thích bài này.
  13. mypyty

mypyty SECafe Level 2

đã bảo là rom có kernel thì phải cài kernel ai bảo ko cài rồi nói không cài dc rom^^! với lại bản kernel của noob dog rất hay nên tích hợp, sài máy có ai tắt máy rồi bật lại để coi logo đâu mà không thích logo khởi động =))
  14. minkwan

minkwan SECafe Level 1

rắc rối quấ , muốn xài rom mới của bạn Chi vs kul mà phải flash kểnl co cách nào flash khác ko , nhưng qua xrecovery vậy??
  15. kubi

kubi SECafe Level 1

trời ơi . sao mà lằng nhằng quá. sao mình unlock ko dc zở . bạn hướng dẫn cho mình đc hem
  16. skudo101

skudo101 Moderator Thành viên BQT

Đơn giản thôi mà bạn, chịu khó ngồi mày mò 1 ngày là rành hết liền ah, ko khó lắm đâu!Bài viết của Kull đã cụ thể wa rồi
    nguyenxuanhieutriet123580 thích bài này.
  17. nguyentri8x

nguyentri8x SECafe Level 4

đừng sợ mất bảo hành các pác ơi, hư phần mềm gì thì dùng flashtool , flash lại ver 2.1 y chang như chính hãng ban đầu ấy mà
    triet123580kul thích bài này.
  18. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

thứ nhất ko hề rắc rối tẹo nào , mình đã chỉ 2 ng qua teamview làm ngon lành
    thứ hai rất nhiều rom ko cần cài kernel ( vì nó tương thích stock rom ) nhưng tại sao người ra lại nghĩ ra kernel custom làm gì mà ko dùng kernel của stock rom ?
    là vì kernel đc bào chế có rất nhiều ưu điểm : làm máy hoạt động nhanh hơn, ít tốn pin hơn, tối ưu hóa hiệu suất máy . vậy tại sao lại ko cài kernel custom !!! ???
    p/s:android mới có trò up rom trực tiếp trên đt :) đt non OS của Se hồi xưa muốn mod ,pack gì việc đầu tiên là phải có máy tính! bạn đã xác định up rom, nghịch ,vọc đt mà sợ khó thì tốt nhất ko lên up rom làm gì :)
    nguyenxuanhieutriet123580 thích bài này.
  19. super_bugati33

super_bugati33 SECafe Level 1

mình lỡ tay format system rồi bấm reboot máy mình h hiện lên tới chử Sony Ẻicsson màu trắng là đứng lun ko vô dc nửa
    cắm vào updateservice thì ko cài lại dc
    h phải làm thế nào mong các bạn giúp zùm
    thank nhìu
    đang cần gấp lắm mấy bạn chỉ zùm nha
  20. acuravn

acuravn SECafe Level 1

Một bản hướng dẫn cực chuẩn luôn.