THẢO LUẬN Hướng dẫn sửa lỗi và tùy biến về Rom Android

Thảo luận trong 'Thủ thuật, kinh nghiệm sử dụng' bắt đầu bởi mypyty, 13 Tháng mười hai 2011.

1. mypyty

mypyty SECafe Level 2

:D
    Xin chào các bạn! Mình đã trỡ lại và "nguy hiểm" hơn^^

Mình lập topic này nhầm hướng dẫn các bạn tùy chĩnh rom của mình cũng như 1 số chức năng mà làm cho các bạn khó hiểu tại sao và vì sao những vấn đề mà các bạn pm qua yahoo cũng như trên 4rum. Nhầm support cho các bạn có thể sài 1 cách hay khi sài fone nhé.

Cập nhật :

Hiển thị giờ trên thanh status bar

Mô tả vấn đề : bản rom bonus không hiển thị giờ trên thanh status bar, bây giờ hướng dẫn cho nó hiện ra

Cách giải quyết :

+ Vào Cài đặt ( Setting )
    + Vào GingerCruzt setting hay CyanogenMod setting
    + Vào Interface
    + Vào Status bar tweaks
    + Vào Clock color, sau đó chĩnh về #fffffff ( tức là màu trắng ).

Xong, các bạn ra ngoài xem thữ kết quả ^_^

- Đầu tiên mình hướng dẫn các bạn cài đặt lại rom gốc khi bạn bị lỗi bất kỳ phần mềm hay bị hư rom cook

Mô tả vấn đề :

Khởi động thấy chữ Logo máy mà không vào được màn hình chính, hay là logo khởi động chạy hoài hoài không vào được, hay là mỡ máy chỉ rung không cháy đèn, hoặc 1 trường hợp chắc chỉ có mình mình bị là khởi động máy không hiện cái gì hết ngoài hình tam giác trắng và chấm thang vàng!

Cách giải quyết :

+ Tháo nắp máy ra tháo pin ra 30s
    + Lắp pin vào và vào máy tính tải tải các file sau đây về :
    Sony Ericsson PC Companion 2.0 : Link
    Wotan : Link
    USB Flash Driver : Link
    + Bạn cài đặt tất cả phần mềm vừa down và tạo 1 thư mục riêng chứa file wotanclient.exe
    + Bạn vào trang wotansever.com đăng ký 1 tài khoản.
    + Bây giờ bạn khởi động WotanClient.exe, sẽ yêu cầu bạn kết nối điện thoại với máy tính.
    + Bạn dùng cap usb kết nối máy vi tính, và nhớ là giữ phím back rồi mới kết nối đầu cap còn lại vào vi tính nhé, vì làm như vậy sẽ vào môi trường flash mới tạo được kết nói với WotanClient, lưu ý : nếu vào môi trường flash thì đèn flash sẽ sáng màu xanh đối với X8, nếu không thấy thì bạn nên tháo cáp ra và làm lại.
    + Bạn stick vào Enable advanced settings ( bắt buộc ). Sau đó bạn chọn dòng Model của bạn, ví dụ : X8 là E15, W8 là E16. Firmware bạn chọn mới nhất cũng được. CDA bạn chọn ngôn ngữ. Sau đó nhất "Next" để tiếp tục.
    + Ở đây bạn nhập yahoo đăng ký và passworld, và chọn "Check" để đăng nhập, đăng nhập thành công bạn nhấn "Next"
    + Phần mềm sẽ down firmware về và format hết tất cả dữ liệu trong máy của bạn và chạy về firmwave stock mặc định. Bạn đợi nó chạy hết rồi sau đó rút cap usb và khởi động lại

Xong tới đây là bạn đã biết cứu máy khi bị hỏng rồi nhé! Về việc root máy đã có quá nhiều bài nên mình không hướng dẫn tại đây nhé ^_^

- Cách cài đặt 1 rom cho có hiệu quả và không lỗi

Mô tả vấn đề :

Các bạn hay bị các lỗi ngớ ngẫn như là cảm ứng nhạy đến mức khó chịu, hay bị lỗi như phía trên đứng logo hay không vào được, là do các bạn cài đặt bị đụng firmware với nhau hay bị lỗi do các data cũ còn tồn tại.

Cách giải quyết :

+ B1: Root và cài Recovery như bình thường nhé!
    + B2: Full Wipe!
    + B3: Bước này quan trọng lắm ai ko làm sẽ bị xung đột. vì full Wipe chỉ mới xóa bộ nhớ tạm và dữ liệu lưu của mình trên rom cũ nhưng rom cũ vẫn còn, vì thế các bạn phải làm như vầy để xóa lun rom cũ. vào partition setting => format system => back trỡ về màn hình chính. Đừng có reboot nha vì chưa cài rom mới mà... reboot là Seus thẳng tiến...
    + B4: Custom intall zip rồi chọn file Rom. rồi cài đặt.
    + B5: Cài xong các bạn full wipe 1 lần nữa mới vào rom nhé!

Xong mình lấy cái hướng dẫn phía đầu topic để xóa bớt cho nó trống chỗ ^^

- Cách tùy chĩnh cho rom thêm mượt bất kỳ rom nào đó

Mô tả vần đề :

Nhiều bạn hỏi mình rằng sao rom của mình làm hay 1 số rom không mượt ? hơi lag lag khó chịu, mình xin thưa rằng ^^ các bạn chưa hiểu cách tùy chĩnh nên ko thể nào đạt được cái hay của rom như mong muốn, vì lý do có thể trong quá trình làm mình ko bật các tính năng oc hay jit , vv.. đấy lên nên mình hướng dẫn lun. Cũng còn tùy rom nha! vì có rom không có chức năng đó thì chịu ^^ 1 số bạn sài rành rồi thì sẽ cho cái này hơi bị dư thừa ^^

Cách giải quyết :

+ Vào Performance
    + Bạn check vào Use Jit. Chọn SDCard cache size ở mức max có thể, VM heap size chọn 48 mb ( mấy cái này tùy các bạn chĩnh cũng được, thích sài bao nhiêu thì chọn).
    + Vào CPU settings. Thường có Overclock và Undervolt. Nhưng cũng có 1 số Rom người phát triễn đã cài sẵn rồi không cần chính trong đây. Ở đây bạn check vào Overlock, để sài mức CPU >> 600HMz, và ngược lại tiếc kiệm pin thì Undervolt, nhưng sẽ chậm lắm. Sau khi chọn Overclock bạn chon Allow để đồng ý quyết root của super user => bạn chọn mức Max CPU frequency là 748Mhz ( tùy bạn nhưng mình thấy mức này là ỗn lắm rồi ).

Xong bạn có thể lướt lướt và cảm nhận.

- Nút kết thúc cuộc gọi

Mô tả vấn đề :

Nhiều bạn hỏi mình tại sao rom mình không có nút back kết thúc cuộc gọi, ở đây thì từ v11>> rom đã có rồi.

Cách giải quyết :

+ Vào Input
    + Bạn check vào Backbutton ends call. Đây là chức năng nút back để kết thúc cuộc gọi. Ngoài ra bạn có thể dùng nút nguồn để kết thúc cuộc gọi cũng được, bạn vào Cài đặt ( Setting ) Chọn Khả năng truy nhập ( Accessibility ). Ở đây bạn check vào Power button ends call.

Xong đây là 2 chức năng ngắt cuộc gọi ^_^

- Vài tùy chĩnh về chức năng Rom

Mô tả vấn đề :

Hiện nay mình ra rom nhưng các bạn vẫn chưa sài hết được chức năng của rom mình, vì có nhiều cái hay lắm mà các bạn vẫn chưa mò ra mình sẽ chỉ các bạn tùy chĩnh.

Cách giải quyết :

* Chức năng kill App bằng nút back khi máy lag

+ Vào Ứng dụng ( Applications )
    + Vào Phát triễn ( Development )
    + Check vào Stop app via long- press. Xong bạn có thể nhấn giữ nút back khi máy lag lag, nó sẽ kill hết App cho bạn.

* Tùy chĩnh Zeam Laucher v013. Không sài nút Home, ẫn status, làm trong suốt mọi thứ gần giống rom gốc của Sony. Trước khi làm nên test rom tí để so sánh sự khác biệt.

+ Từ màn hình Home chọn nút bìa bên trái, sau đó vào Preferences.
    + Vào General. Check vào Fullscreen. Sau đó back
    + Vào Workspace. Chọn Indicator type và check None. Sau đó back
    + Vào Applications grid. Chọn Transparency, chĩnh ở mức 130. Sau đó back
    + Vào Action bindings. Chọn Swipe up và check Open applications, Chọn Swipe down và check Expand notifications, Chọn Double tap và check Toggle fullscreen ( chức năng này giúp bạn hiện lại Status bar khi cần, khi bạn ấn liên tục 2 lần vào màn hình Home thì Status bar sẽ hiện ra ). Sau đó back
    + Vào Dock. Chọn Background và check Transparent. Sau đó back ra màn hình Home. Lúc này bạn hãy kéo hết app vào thùng rác sau đó add lại app mak bạn cần.
    + Để Add app. Từ màn hình Home chọn nút bìa bên trái, sau đó chọn Add => Shortcuts => Applications => chọn app để add ra ngoài, ở đây mình khuyến cáo bạn nên add 3 cái cho dễ nhìn màn hình lần lượt là : Phone, Nhắn tin ( Messaging ), Danh bạ ( Contacts ).
    + Sau đó bạn kéo thả lần lượt như thứ tự trên xuống phía dưới như vị trí lúc đầu các app bạn đã xóa.
    + Xong bây giờ bạn thử ra màn hình Home sau đó vuốt lên rồi vuốt xuống double tap vào màn hình xem thữ thành quả ^_^.

* Tùy chĩnh ảnh sáng. Không thích ánh sáng tối và mập mờ vì auto.

+ Vào Display. Check vào Ultra brightness ( max sáng ). Sau đó back 2 lần
    + Vào Hiễn thị hay Màn hình( Display ). Chọn ánh sáng ( Brightness ). Bỏ Auto rồi tùy chĩnh như ý mình thích. Sau đó back
    + Vào Thời gian chờ ( Screen timeout ) bạn chọn hẵn 1 phút là không còn tình trạng mập mờ nữa.

* Tùy chĩnh thanh số liệu pin

+ Vào Interface
    + Vào Status bar tweaks. Chọn vào Battery status style check Percentage. Xong bạn đã thấy thanh pin hiễn thị % như mong muốn. Ngoài ra bạn có thể tùy chĩnh thanh status ở trong phần Status bar theo ý mình như đồng hồ ở giữa hay màu sắc, vv...

* Cài đặt App vào thẻ nhớ. Cũng tùy nếu nặng thì nó đưa vào còn nhẹ thì nó để trên fone lun cho mượt

+ Vào Application check vào Allow application moving. Sau đó cài thữ 1 app xem ^_^.
    + À có 1 vấn đề các bạn muốn kiểm tra nó cài vào thẻ nhớ hay trên bộ nhớ máy mình sẽ nói luôn! Bạn vào Ứng dụng ( Applications ) sau đó chọn Quản lý ứng dụng ( Manage applications ) chọn thữ 1 app để xem nó ở trong thẻ hay là trong bộ nhớ máy. Cách kiểm tra đơn giản. Nếu phần thứ 2 có chữ Move to SD card hay di chuyển sang SD thì app đó nằm trên máy, bạn chó thể move qua SD card bằng cách ấn vào đó. Ngược lại nó đã nằm trên SD card rồi. Đây là chức năng của Link2SD!

P/S : WowT_T. Viết mất 2 tiếng đồng hồ, đây là bài hướng dẫn tương đối của mình. Ngoài ra các bạn cứ đặt câu hỏi mình sẽ cập nhật thường xuyên các vấn đề của các bạn lên topic này để giải quyết tất tần tật các vấn đề của các bạn. Ngoài ra còn nhiều mẹo hay mà mình hiện h đang ôn thi không thể nào bày ra cho các bạn được. Mong các bạn thông cảm. Còn nếu các bạn làm không được hãy pm yahoo của mình là lypyty mình sẽ support để giải quyết vấn đề ( thời gian online thường buổi tối ^_^ ). Xin chào các bạn!:::^^:::
    lyhoangvt, he0mo0n, pmt197127 người khác thích bài này.
  2. thieuvcu

thieuvcu SECafe Level 4

Re: Hướng dẫn sửa lỗi và tùy về Rom Android

Cảm ơn về bài viết hữu ích!
    dongvanviet1996triet123580 thích bài này.
  3. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

toàn thấy mytypy lên se up rom rồi đi ngủ :(
    chả làm quen đc =))
    dongvanviet1996triet123580 thích bài này.
  4. chuoi911

chuoi911 SECafe Level 1

mot so screenshot cho v13 by mypyty:

dongvanviet1996, skudo101PigZie thích bài này.
  5. PigZie

PigZie SECafe Level 1

bản này là v13 hả bạn, bản full hay bản lite vậy bạn
    triet123580 thích bài này.
  6. skudo101

skudo101 Moderator Thành viên BQT

Lỡ nhấp thank rồi mà quên trừ 1 điểm đi vì Chi wá nhiệt tình :)), nhìn room v13 này có vẻ mượt nhỉ :D
  7. kul

kul Tiền $ và Gái đẹp ♥

yêu chi mất thôi hehe :X
    đi ngủ nào.
  8. badman0_8

badman0_8 SECafe Level 1

bài viết hay quá.. he. ngủ thôi
  9. ongok

ongok SECafe Level 1

đợi mãi mới có.phải thử ngay mới đc. cả 3 bản này chắc phải test lâu đây
  10. dinhmanhht86

dinhmanhht86 SECafe Level 1

v13 bonus sao lại bỏ mất theme choose nhỉ. để cái đó hay chứ.
  11. ongok

ongok SECafe Level 1

eo. chưa kịp test hết v13 đã có v14 rồi
  12. PigZie

PigZie SECafe Level 1

mình xài v15 lite, mình chỉnh Overclock mà sao vừa mới stick vào nó thì máy reboot, vào lại phần cài đặt lại k thấy chỗ Overclock có hiện lên dấu stick, vậy là sao hả chi
  13. alibaba1514

alibaba1514 SECafe Level 1

Mình dùng X10i, hàng HK, trước dùng 2.1 thì vào wifi ở nhà bình thường, từ ngày lên 2.3 là tịt hẳn wifi.Mặc dù khi bật wifi vẫn nhận ra mạng ở nhà và kết nối vào, nhưng bật trình duyệt web lên thì báo lỗi không có kết nối internet.Trong khi đó tắt wifi đi và duyệt web bằng 3g hoặc Gprs thì đều được.Có bác nào biết bệnh này và biết cách trị nó thì xin chỉ bảo cho mình với.
  14. blue_sky3r

blue_sky3r SECafe Level 1

thank bác rất nhiều. Đối với người mới như em thì bài này là không thể thiếu
  15. apk

apk V.I.P Member

bài viết khá đầy đủ.bạn có thể viết bài hướng dẫn viết rom cook ko.mình thik cái đó mà chưa đọc dk bài hd nào .ko thì bạn cho mình link cũng dk.thanks a lot
  16. warzne

warzne SECafe Level 1

mình cài rom lên w8 nhưng bi lỗi , lỗi khi bật điện thoại lên thì nó chĩ hiễn thị tên nhà san xuất , mình có làm theo hương dẫn sữa rom cũa bạn nhưng khi làm tới bước nhập id và pass vào wotan và bấm vào update( không có check như bạn hương dẫn ) thì nó hiễn thị là credit : 0 , và không làm được tới bước kế tiếp là phone process , bạn có thễ giup mình được không mình đang xài w8
  17. fantomat082

fantomat082 Moderator Thành viên BQT

bài này có nhiều đóng góp tốt,nếu chịu khó thêm hình vào thì hoàn hảo.
  18. Ku Bon

Ku Bon SECafe Level 1

bạn ơi cái GingerCruzt setting hay CyanogenMod setting là gì z.. mình tìm k đc
  19. Ku Bon

Ku Bon SECafe Level 1

cái GingerCruzt setting hay CyanogenMod setting là cái gì z bạn