Root và cài xRecovery cho Xperia X10 chạy Android 2.3.3 bằng FlashTool

Thảo luận trong 'Lưu trữ' bắt đầu bởi HoangStark, 1 Tháng mười 2011.

1. HoangStark

HoangStark Administrator Thành viên BQT

Do sau khi Xperia X10 lên Android 2.3 cách làm hơi khác nên mình viết lại bài hướng dẫn cụ thể cách root và cài xRecovery cho X10 đang chạy Android 2.3.3 rất đơn giản bằng công cụ FlashTool.

Hướng dẫn các bước Root:

Chuẩn bị
    • Xperia X10 chạy Android 2.3.3 stock hoặc custom trên bản gốc của Sony Ericsson
    • Tải FlashTool cho X10 Android 2.3.3 tại đây: FlashTool 0.2.9.1 GBready root xRec.exe (link dự phòng)
    • Tải PC Companion tại đây và cài đặt nếu chưa có (nhằm mục đích cài driver).
    • Kích hoạt tính năng USB debugging:
      • Tiếng Anh: USB debugging trong mục Settings > Applications > Development
      • Tiếng Việt là: Gỡ rối USB trong mục Cài đặt > Ứng dụng > Phát triển
    • Kích hoạt Unknown Sources:
      • Tiếng Anh: USB debugging trong mục Settings > Applications
      • Tiếng Việt là: Ứng dụng không rõ nguồn trong mục Cài đặt > Ứng dụng

Tiến hành

Bước 1: Tắt X10 rồi chạy file FlashTool 0.2.9.1 GBready root xRec.exe để giải nén hoặc click phải chuột để giải nén bằng Winrar. Giải nén xong vào thư mục đã giải nén chạy X10FlashTool.exe

Bước 2: Click Flash rồi chọn Kernel downgrade như hình sau đó click OK rồi dí phím Back trên điện thoại và cắm cáp vào

Nếu lúc này có lỗi mà FlashTool không chịu flash thì đừng lo, giải quyết như sau:
    • Rút cáp USB (máy sẽ tự động tắt)
    • Tắt FlashTool
    • Vào thư mục drivers và chạy ggsetup-2.2.0.10.exe
    • Trở lại bước 1 và làm lại

Bước 2: Sau khi thấy hiện lên như hình sau thì tháo cáp ra nhưng không tắt FlashTool.

Bước 3: Chú ý lúc này, bật máy lên, khi cảm thấy máy rung một phát thì lập tức cắm cáp vào. Đợi lúc máy hiện logo Sony Ericsson bạn sẽ thấy như hình sau

Bước 4: Click Root

Bạn sẽ thấy như hình này khi root hoàn tất, lưu ý vẫn để nguyên FlashTool

Bước 5: Sau khi điện thoại của bạn khởi động lại xong thì tiếp tục click Flash trên FlashTool và chọn Kernel upgrade như hình sau rồi chọn OK (nếu lúc này FlashTool không nhận thì khắc phục bằng cách tháo cáp, tắt điện thoại và tháo pin ra một lúc rồi lắp vào nhưng không bật máy lên, sau khi click ok ở hình dưới thì dí phím back rồi cắm cáp vào).

Đợi cho đến khi thấy như hình sau thì tháo cáp ra

Điện thoại đã được root xong, tắt flashtool.

Hướng dẫn các bước cài xRecovery:

Bước 1: Bật X10FlashTool.exe rồi cắm máy vào trong tình trạng đang.

Bước 2: Mở khóa màn hình điện thoại và đồng thời click Ask Root Perms trên FlashTool.

Lúc này bạn sẽ thấy màn hình điện thoại hiện lên popup của Superuser, hãy chọn Allow

Bước 3: Đợi một lát sẽ thấy nút xRecovery trên FlashTool sáng lên. Lúc này click vào nút xRecovery để cài xRecovery

Sau khi thấy như hình sau có nghĩa là bạn đã cài thành công xRecovery

Nguồn DooMLoRD @ xda
  2. cuchuoivn

cuchuoivn SECafe Level 1

up xong máy không khởi động được chi hiện lên logo sony
  3. chagekuter

chagekuter Thiên Thần Sa Đọa Thành viên BQT

Đây là root và cài xREcovery chứ có up iếc gì đâu. Bạn làm sai rồi [-x nên nó mới treo ở chỗ Logo SE màu trắng!
  4. thuanbkhcm

thuanbkhcm SECafe Level 1

có cần thiết phải dùng flash 2.9 ko bạn? mình xài bản 3.0 thì bị lỗi ko hiện chữ root mà chỉ hiện cái logo thui à.
  5. HoangStark

Phải dùng bản trong bài mới được bạn nhé, ko thì mình tự nhiên viết thêm một bài riêng cho X10 2.3 làm gì ^^

Sent from my Xperia using SE-Cafe Mobile App
    quyet1105thuanbkhcm thích bài này.
  6. thuanbkhcm

thuanbkhcm SECafe Level 1

Thanks, cho mình hỏỉ tí luôn là có phần mềm nào back up hết những phần mềm trong đt lại ko bạn? ĐT cài 1 đống phần mềm, g root cài lại cực quá.
  7. DonQuihote

DonQuihote SECafe Level 1

Em cũng bị logo SE trắng hoài. Máy tính lại nhận là mass storeage, tức là nó chưa hiểu mình nối ở chế độ flash. Chả biết làm sai chỗ nào nữa, có 3 bước thôi mà cũng sai, thật tệ. Để em làm lại coi sao.
  8. doanvutheanh

doanvutheanh SECafe Level 1

đã có ai nâng cấp được phiên mản lên tới 3cham chưa. ai đã năng cấm đc rồi chậy mượt thì alo cho tôi nhà 0972 842 842 nhắn tin cho biết / trân thành cám ơn thanks

---------- Post added at 14:48 ---------- Previous post was at 14:46 ----------

có ai có bản úp chay ngon mượn thì úp lên cho anh em tham khả /
  9. HoangStark

Bạn có thể dùng es filemanager để backup app.

Sent from my Satio using SE-Cafe Mobile App
  10. vtd44

vtd44 SECafe Level 1

X10 của mình :
    Android version : 2.3.3
    Baseband version : 2.1.71
    Kernel version : 2.6.29-00054-g5f01537 SEMCUser@SEMCHost#1
    Build number : 3.0.1.G.0.75
    Cho mình hỏi : Giờ mình muốn up rom WB 4.04 và cài xloud + bravia.
    Mình đã tải đủ các file : flashtool ở trên, Rom v4.0 ( main rom ), Update v4.04 (Rom stock) , xLoud & Bravia ở trang http://se-cafe.net/forum/showthread.php?t=58763 . Giờ mình phải làm gì tiếp sau khi làm xong 2 bước trên ? Up xong các bản rom mình down ở trên thì có xảy ra vấn đề gì về baseband ko ?
    Cảm ơn .
  11. hboyvn

hboyvn SECafe Level 1

sao hết bước 4 rùi máy reboot chỉ hiện logo Sony ko vậy mấy bác
  12. chagekuter

chagekuter Thiên Thần Sa Đọa Thành viên BQT

Có thể thiết bị của bạn không nâng cấp lên 2.3.3 được. Nhiều người bị cái này rồi. up lại xem sao.
  13. hboyvn

hboyvn SECafe Level 1

xong rùi đã root xong cám ơn mấy bác
  14. HoangStark

Bạn tải xong rồi thì làm theo hướng dẫn trên. Rom cook thì bạn xem một số topic mình post rom cook để hiểu cách sử dụng xRecovery và cài. Baseband không bị ảnh hưởng.

Sent from my Satio using SE-Cafe Mobile App
  15. mine688

mine688 SECafe Level 1

anh ơi! em bị thất bại rùi, máy của em bị đơ ở dong sony ericsson màu trăng, em dung seus không nhận máy hic! anh chỉ em cách cứu với ạ!
  16. rabid

rabid SECafe Level 1

Bác yugiohhh update hướng dẫn dùng flash 4.0 đi, mình thấy trên xda có rồi, nhưng không biết cách dủng
    ngocvinh_22886 thích bài này.
  17. HoangStark

Bản này dùng tốt cho X10 đâu cần dùng 4.0 đâu bạn :). Tuy nhiên mình sẽ update sau vì bản 4.0 tập trung vào xperia 2011 hơn

---------- Post added at 23:38 ---------- Previous post was at 23:37 ----------

Bạn có bị ngắt kết nối trong lúc flash ko? Bây giờ bạn thử flash lại với flashtool đi. Và sau này cũng đừng lạm dụng flash nhiều quá.
  18. hanvude2424

hanvude2424 SECafe Level 1

Mình root xong rồi nhưng cài xrecovery tiếp thì không được :( ngay từ bước 1 mở flashtool rồi cắm cáp vào trong tình trạng máy đang mở thì nó hỏi là để charge phone hay connect, chọn cái nào thì dòng ash rôt perm cũng ko sáng lên .
  19. lviv

lviv SECafe Level 1

Một bài hướng dẫn rất hay và bổ ích cho những Newbie! Cảm ơn bro nhiều!​
  20. HoangStark

Lần sau đừng quote cả bài như vậy bạn nhé

---------- Post added at 09:38 ---------- Previous post was at 09:37 ----------

Bạn kiểm tra xem trong máy đã có Superuser chưa?